วิธีประเมินซัพพลายเออร์สแตนเลส: 12 สัญญาณอันตรายที่ต้องจับตามอง

Jun 10, 2026

ฝากข้อความ

สารบัญ
  1. ธงแดง #1: ไม่มีรายงานการทดสอบโรงงาน (MTR)
  2. ธงแดง #2: ประเภทการรับรองที่คลุมเครือหรือขาดหายไป (EN 10204)
  3. ธงแดง #3: ไม่มีความร้อน- ความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับไปยังผลิตภัณฑ์ที่จับต้องได้
  4. ธงแดง #4: องค์ประกอบทางเคมีที่ระบุไว้ "ตามมาตรฐาน" เท่านั้น - ไม่มีค่าจริง
  5. ธงแดง #5: ราคาต่ำกว่าอัตราตลาดมากกว่า 20%
  6. ธงแดง #6: ไม่มีเอกสารระบบการจัดการคุณภาพ ISO 9001
  7. ธงแดง #7: ไม่สามารถยืนยันเกณฑ์ความคลาดเคลื่อนของมิติในการเขียนได้
  8. ธงแดง #8: พื้นผิวเสร็จสิ้นไม่ถูกต้อง-ระบุหรือไม่สอดคล้องกัน
  9. ธงแดง #9: ไม่มี-ความสามารถในการทดสอบภายในองค์กรหรือ-การควบคุมคุณภาพโดยบุคคลที่สาม
  10. ธงแดง #10: คำตอบแบบหลีกเลี่ยงหรือไม่ถูกต้องสำหรับคำถามทางเทคนิค
  11. ธงแดง #11: ไม่มีการอ้างอิงโครงการหรือกรณีศึกษาที่ตรวจสอบได้
  12. ธงแดง #12: ไม่เต็มใจที่จะยอมรับ-การตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม (TPI)
  13. จะเกิดอะไรขึ้นเมื่อคุณเพิกเฉยต่อธงสีแดง
  14. คำถามที่พบบ่อย

การเลือกกผู้จำหน่ายสแตนเลสรู้สึกตรงไปตรงมา - จนกระทั่งมีบางอย่างผิดพลาดในการเชื่อมภาชนะรับความดัน ถังยาไม่ผ่านการทดสอบแบบเช็ด หรือส่วนหน้าอาคารชายฝั่งเริ่มเป็นหลุมหลังจากผ่านไป 18 เดือน ถึงจุดนั้น คำถามที่ว่า “เราได้ตรวจสอบซัพพลายเออร์ของเราอย่างถูกต้องหรือไม่?” กลายเป็นคำตอบที่มีราคาแพงมาก

 

ตลาดเหล็กกล้าไร้สนิมทั่วโลกมีความกว้างใหญ่และกระจัดกระจาย ในปี 2024 ผลผลิตเหล็กกล้าไร้สนิมดิบทั่วโลกเกิน 60 ล้านเมตริกตันต่อปี (International Stainless Steel Forum, ISSF 2024) โดยมีศูนย์บริการ ผู้ค้า และผู้ผลิตหลายร้อยแห่งดำเนินงานทั่วเอเชีย ยุโรป และอเมริกา แนวทางปฏิบัติด้านคุณภาพและการตรวจสอบย้อนกลับแตกต่างกันอย่างมาก - ไม่ใช่แค่ระหว่างประเทศเท่านั้น แต่ระหว่างซัพพลายเออร์แต่ละรายในสวนอุตสาหกรรมเดียวกัน

 

Stainless Steel Supplier

 

คู่มือนี้ระบุสัญญาณเตือนที่เป็นรูปธรรมและสามารถตรวจสอบได้ 12 ประการว่าผู้ที่มีแนวโน้มจะเป็นซัพพลายเออร์อาจประนีประนอมด้านความปลอดภัย การปฏิบัติตามข้อกำหนด หรือประสิทธิภาพของโครงการของคุณ ธงแดงแต่ละอันมีการอธิบายพร้อมพื้นฐานทางเทคนิค ความเสี่ยงทางธุรกิจ และการทดสอบเชิงปฏิบัติที่คุณสามารถนำไปใช้ก่อนทำการสั่งซื้อ

 

 

ธงแดง #1:ไม่มีรายงานการทดสอบโรงงาน (MTR)

 

รายงานการทดสอบโรงงาน (MTR) - หรือที่เรียกว่ารายงานการทดสอบวัสดุหรือรายงานการทดสอบโรงงานที่ผ่านการรับรอง (CMTR) - เป็นเอกสารพื้นฐานเกี่ยวกับการตรวจสอบย้อนกลับของเหล็กกล้าไร้สนิม โดยจะบันทึกองค์ประกอบทางเคมีที่เกิดขึ้นจริงและผลการทดสอบทางกลสำหรับความร้อนจำเพาะ (ชุดการหลอมละลาย) ของวัสดุ ตรวจสอบและลงนามโดยแผนกคุณภาพของโรงงาน

 

เหตุใดจึงสำคัญ:หากไม่มี MTR คุณจะไม่สามารถยืนยันได้ว่าโลหะผสมที่คุณสั่งซื้อนั้นเป็นโลหะผสมที่คุณได้รับ คุณกำลังซื้อด้วยความไว้วางใจ ไม่ใช่หลักฐาน ในอุตสาหกรรมที่ได้รับการควบคุม (ภาชนะรับความดัน เภสัชกรรม นิวเคลียร์ ก๊าซเปรี้ยว) นี่ไม่ใช่แค่แนวปฏิบัติที่ไม่ดี - แต่เป็นการละเมิดการปฏิบัติตามข้อกำหนด

 

"ธงแดง" มีลักษณะอย่างไร:ซัพพลายเออร์แจ้งว่า "เราไม่ได้ให้บริการ MTR" หรือ "ไม่มี MTR สำหรับหุ้นนี้" หรือเสนอคำอธิบายผลิตภัณฑ์ทั่วไปแทน-เอกสารเฉพาะเจาะจง

 

เอกสาร

ประกอบด้วยอะไรบ้าง

ต้องการโดย

รายงานการทดสอบโรงงาน (MTR / CMTR)

เคมีความร้อนตามจริง (% โดยน้ำหนัก); ผลการทดสอบทางกล (YS, UTS, การยืดตัว); หมายเลขความร้อน การประกาศการปฏิบัติตามมาตรฐาน

ASTM A480, EN 10204 ประเภท 2.2 ขั้นต่ำ

ใบรับรอง EN 10204 ประเภท 3.1

เนื้อหา MTR ทั้งหมด PLUS: ผู้ลงนาม QA ที่ได้รับอนุญาตจากผู้ผลิต; สินค้า/จำนวนที่ระบุ; การทดสอบทั้งหมดดำเนินการกับความร้อนที่จ่ายจริง

พีอีดี 2014/68/EU; ผู้ซื้อที่มีชื่อเสียงที่สุด ASME UG-93

ใบรับรอง EN 10204 ประเภท 3.2

เนื้อหา 3.1 ทั้งหมด PLUS: ร่วม-ลงนามโดยตัวแทนของผู้ซื้อหรือหน่วยงานตรวจสอบอิสระ (เช่น Bureau Veritas, TÜV, Lloyd's)

นิวเคลียร์ (ASME N-) การใช้งานที่สำคัญด้านความปลอดภัย- PED Cat บางตัว ที่สาม/สี่

 

หน้าตาดีขนาดไหน:ซัพพลายเออร์แนบ MTR ทันที ณ เวลาที่เสนอ เอกสารนี้แสดงหมายเลขความร้อนจำเพาะ % น้ำหนักที่แท้จริงขององค์ประกอบทั้งหมด ผลการทดสอบ และลายเซ็นที่ได้รับอนุญาตของโรงสี

 

ธงแดง #2:ประเภทการรับรองที่คลุมเครือหรือขาดหายไป (EN 10204)

 

ซัพพลายเออร์หลายรายอ้างว่าผลิตภัณฑ์ของตน "ได้รับการรับรอง" โดยไม่ได้ระบุว่าตนมีรายงานการทดสอบ 2.2 ใบรับรองการตรวจสอบ 3.1 หรือใบรับรองที่ได้รับการรับรอง 3.2 สิ่งเหล่านี้ไม่เทียบเท่ากัน และความแตกต่างนี้มีนัยสำคัญทางกฎหมายและทางเทคนิค

 

เหตุใดจึงสำคัญ:หากคุณระบุ 3.1 แต่ได้รับเพียง 2.2 อุปกรณ์ควบคุมความดันของคุณจะไม่สามารถได้รับเครื่องหมาย CE ภายใต้ PED 2014/68/EU หากคุณระบุ 3.2 สำหรับแอปพลิเคชันนิวเคลียร์และได้รับ 3.1 แสดงว่าคุณมีความไม่สอดคล้องกัน- การยอมรับประเภทใบรับรองที่ไม่ถูกต้องถือเป็นการค้นพบการตรวจสอบ QA ที่รอที่จะเกิดขึ้น

 

ประเภทใบรับรอง

ออกโดย

พยานทดสอบ

ขั้นต่ำที่ยอมรับได้สำหรับ

2.1

ผู้ผลิต

ไม่จำเป็น

การใช้งานเชิงพาณิชย์ที่ไม่สำคัญ- ไม่มีข้อกำหนดด้านกฎระเบียบ

2.2

ผู้ผลิต

ระบบประกันคุณภาพภายใน

โครงสร้างทั่วไป พื้นฐานสำหรับการรับรองต่อไป

3.1

แผนก QA ของผู้ผลิต (ได้รับอนุญาต)

พยานโรงงานประกันคุณภาพ

พีอีดี 2014/68/EU; ภาชนะรับความดัน ASME; ยา/อาหาร (GMP)

3.2

ผู้ผลิต+หน่วยงานอิสระหรือตัวแทนผู้ซื้อ

บุคคลที่สาม-พยาน TPI

นิวเคลียร์ (ASME N); สำคัญนอกชายฝั่ง; การป้องกัน

 

หน้าตาดีขนาดไหน:RFQ ของคุณระบุประเภทใบรับรองที่จำเป็นอย่างชัดเจน (เช่น "EN 10204 3.1 required; 3.2 available on request") ซัพพลายเออร์ที่น่าเชื่อถือยืนยันสิ่งนี้เป็นลายลักษณ์อักษรในขั้นตอนข้อเสนอ - ไม่ใช่หลังการส่งมอบ

 

ธงแดง #3:ไม่มีความร้อน-สามารถตรวจสอบย้อนกลับไปยังผลิตภัณฑ์ทางกายภาพได้

 

การตรวจสอบย้อนกลับหมายถึงความสามารถในการเชื่อมโยงสเตนเลสทุกชิ้นในโครงการของคุณ - ทุกแผ่น แผ่น ท่อ หรือข้อต่อ - กับความร้อนในการผลิตเฉพาะ (ชุดหลอมละลาย) และ MTR ที่บันทึกคุณสมบัติทางเคมีและคุณสมบัติของมัน หากไม่มีลิงก์นี้ หากพบข้อบกพร่อง คุณจะไม่สามารถระบุได้ว่าส่วนประกอบใดได้รับผลกระทบ

 

เหตุใดจึงสำคัญ:การผสมผสานวัสดุ-เป็นเรื่องปกติมากกว่าที่อุตสาหกรรมจะยอมรับ กรณีศึกษาปี 2019 ที่เผยแพร่โดย TWI Ltd. (The Welding Institute) บันทึกความล้มเหลวของส่วนประกอบสะพานสแตนเลสที่เกิดจากการทดแทนวัสดุ - มาตรฐาน 304 ที่จัดหาแทนที่ 316L ที่ระบุ - ซึ่งตรวจไม่พบเนื่องจากไม่มีแท็กหมายเลขความร้อน-บนชิ้นงานที่ตัด (TWI Connect, 2019)

 

"ธงแดง" มีลักษณะอย่างไร:วัสดุมาถึงโดยไม่มีตัวเลขความร้อนที่เขียนไว้บนพื้นผิว หรือมัดประกอบด้วยชิ้นส่วนจากความร้อนหลายๆ แบบผสมเข้าด้วยกันโดยไม่มีการแยกจากกัน ซัพพลายเออร์ไม่สามารถจัดเตรียม-หมายเลข-ความร้อนให้กับ-เอกสารการแมปรายการได้

 

หน้าตาดีขนาดไหน:แผ่นแต่ละแผ่นจะมีหมายเลขความร้อนที่มีการพิมพ์ลายฉลุอย่างถาวร (หรือกัดด้วยไฟฟ้า) มีการติดแท็กกลุ่มท่อและข้อต่อ รายการบรรจุภัณฑ์จะแสดงหมายเลขความร้อนควบคู่ไปกับขนาดและปริมาณ MTR จะออกตามความร้อน ไม่ใช่ตาม "กลุ่มผลิตภัณฑ์"

 

ธงแดง #4:องค์ประกอบทางเคมีที่ระบุไว้ "ตามมาตรฐาน" เท่านั้น - ไม่มีค่าจริง

 

"องค์ประกอบทางเคมี: ตาม ASTM A240 เกรด 316L" ไม่ได้บอกคุณเกี่ยวกับโลหะผสมจริงที่คุณได้รับ เพียงแจ้งให้คุณทราบว่าซัพพลายเออร์ทราบว่ามีมาตรฐานอยู่ ค่าที่แท้จริงมีความสำคัญเนื่องจากองค์ประกอบต่างๆ เช่น นิกเกิล โมลิบดีนัม และคาร์บอนแตกต่างกันไปภายในช่วงมาตรฐาน - และความแปรผันเหล่านี้ส่งผลโดยตรงต่อประสิทธิภาพการกัดกร่อน

 

Chemical Composition Listed Per Standard

 

เหตุใดจึงสำคัญ:เกรด 316L ให้ Mo ระหว่าง 2.00% ถึง 3.00% ที่ 2.01% Mo ความต้านทานการเกิดหลุมที่เทียบเท่ากัน (PREN=%Cr + 3.3×%Mo + 16×%N) จะต่ำกว่าอย่างเห็นได้ชัดที่ 2.99% Mo ในสภาพแวดล้อมทางทะเลที่มีคลอไรด์-หนักมาก ความแตกต่างนี้สามารถระบุได้ว่าการเกิดหลุมเริ่มต้นในปีที่ 2 หรือปีที่ 20

 

ระดับ

องค์ประกอบ

มาตรฐานขั้นต่ำ

มาตรฐานสูงสุด

เพรน ที่ มิน

PREN ที่ Max

เพรน Δ

316L

โม

2.00%

3.00%

~24.0

~27.3

+3.3 คะแนน

2205

โม

2.50%

3.50%

~33.3

~36.6

+3.3 คะแนน

316L

C

-

0.03%

-

ความเสี่ยงต่อการแพ้

↑ ความเสี่ยง IGC สูงสุด

 

พรีน=%Cr + 3.3×%Mo + 16×%N ที่มา: Sedriks, AJ, Corrosion of Stainless Steels, 2nd Ed., Wiley (1996); มาตรฐาน ASTM A240/A240M-23

 

หน้าตาดีขนาดไหน:MTR แสดงรายการค่า % น้ำหนักจริงสำหรับองค์ประกอบทั้งหมด (เช่น C: 0.018%, Mn: 1.42%, Cr: 17.25%, Ni: 12.03%, Mo: 2.61%) ไม่สามารถ-ต่อรองได้สำหรับแอปพลิเคชันทางวิศวกรรมใดๆ

 

ธงแดง #5:ราคาต่ำกว่าอัตราตลาดมากกว่า 20%

 

ราคาเป็นตัวชี้วัดที่ง่ายที่สุดในการเปรียบเทียบกับซัพพลายเออร์และเป็นตัวชี้วัดที่อันตรายที่สุดหากดำเนินการตามลำพัง การกำหนดราคาเหล็กกล้าไร้สนิมขึ้นอยู่กับต้นทุนวัตถุดิบ - โดยหลักแล้วคือราคานิกเกิลของ London Metal Exchange (LME) บวกกับโครเมียม โมลิบดีนัม และส่วนต่างของเศษเหล็ก เมื่อราคาเสนอต่ำกว่าระดับตลาดที่เป็นอยู่มากกว่า 20% บางสิ่งบางอย่างจะต้องอธิบายช่องว่างดังกล่าว

 

เหตุใดจึงสำคัญ:สแตนเลสไม่สามารถลดต้นทุนได้อย่างมีนัยสำคัญ-ด้วย "ประสิทธิภาพ" ที่เกินกว่าขอบเขตที่แคบ ส่วนลด 20%+ บ่งบอกถึงสิ่งต่อไปนี้: (a) ลดระดับหรือ-วัสดุที่ผ่านการรับรองไม่ถูกต้อง (b) วัสดุที่ผลิตขึ้นจนหลวม-กว่า-ความทนทานต่อสารเคมีที่ระบุไว้ (c) MTR ที่เป็นของปลอมหรือปลอมแปลง (d) วัสดุที่ไม่ผ่านการทดสอบจากผู้ซื้อรายอื่นและถูกเปลี่ยนเส้นทาง (e) วัสดุที่ผ่านการประมวลผลโดยไม่ได้รับการบำบัดความร้อนที่เหมาะสม (เช่น การละเว้นการหลอมสารละลายในเกรดดูเพล็กซ์)

 

ระดับราคา

น่าจะเป็นคำอธิบาย.

การประเมินความเสี่ยง

ต่ำกว่าตลาด 0–5%

ราคาที่แข่งขันได้ เงื่อนไขการเจรจา; ความพร้อมของจุด

�� ปกติ - ดำเนินการด้วยความรอบคอบ

ต่ำกว่าตลาด 5–15%

เงื่อนไขการค้าเชิงรุก ขายหุ้น-ลง; อุปทานส่วนเกินในระดับภูมิภาค

�� ตรวจสอบ - ตรวจสอบการรับรองและการตรวจสอบมิติ

ต่ำกว่าตลาด 15–20%

ปัญหาคุณภาพที่เป็นไปได้ วัสดุที่มีข้อบกพร่องด้านความสวยงาม เส้นทางการผลิตที่แตกต่างกัน

�� ข้อควรระวัง - จำเป็นต้องมีการตรวจสอบก่อนการจัดส่งโดยอิสระ

>ต่ำกว่าตลาด 20%

มีความเป็นไปได้สูงที่-การฉ้อโกงเอกสารหรือเอกสารที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด

�� เดินจากไปหรือกำหนดให้-PMI ของบุคคลที่สามเต็มรูปแบบ + ทดสอบ-ใหม่โดยผู้ซื้อเป็นผู้ออกค่าใช้จ่าย

ราคาอ้างอิงนิกเกิลของ LME มีอยู่ที่ lme.com ดัชนีตลาดทั่วไปสำหรับเพลต 316L (3 มม., 2B, เช่น-จีน): ปรึกษาดัชนีสเตนเลสรายเดือนของ MEPS International Ltd. หรือ CRU Group

 

หน้าตาดีขนาดไหน:ซัพพลายเออร์ที่น่าเชื่อถือสามารถอธิบายราคาของตนด้วยการเพิ่มต้นทุน-: วัตถุดิบ (NiLME + ค่าบริการเพิ่มเติม) การประมวลผล การทดสอบ และส่วนต่างกำไร หากทำไม่ได้หรือจะไม่ทำ ให้ถือว่าเป็นธงสีแดง

 

ธงแดง #6:ไม่มีเอกสารระบบการจัดการคุณภาพ ISO 9001

 

ISO 9001 เป็นกรอบการทำงานที่ได้รับการยอมรับในระดับสากลสำหรับระบบการจัดการคุณภาพ (QMS) ไม่ได้รับประกันคุณภาพของผลิตภัณฑ์ แต่จะสร้างกระบวนการที่เป็นระบบสำหรับ: การควบคุมวัสดุที่เข้ามา เอกสารประกอบกระบวนการผลิต การจัดการที่ไม่-ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด การดำเนินการแก้ไข และการแก้ไขข้อร้องเรียนของลูกค้า ซัพพลายเออร์ที่ไม่มีมาตรฐาน ISO 9001 (หรือเอกสาร QMS ที่เทียบเท่า) ดำเนินธุรกิจโดยไม่มีตาข่ายนิรภัย

 

เหตุใดจึงสำคัญ:หากไม่มี QMS ผลลัพธ์ที่มีคุณภาพจะขึ้นอยู่กับความขยันของพนักงานแต่ละคน - ซึ่งมีลักษณะที่ไม่สอดคล้องกัน เมื่อมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น (และในการผลิตที่มีปริมาณมาก- มักจะมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นเสมอ) ไม่มีขั้นตอนการดำเนินการแก้ไขที่ได้รับการบันทึกไว้เพื่อป้องกันการเกิดซ้ำ

 

"ธงแดง" มีลักษณะอย่างไร:ซัพพลายเออร์กล่าวว่า "อยู่ในกระบวนการขอรับการรับรอง" (ตลอดไป) หรือแสดงใบรับรองที่หมดอายุ (ตรวจสอบวันที่ที่ถูกต้อง - ใบรับรอง ISO 9001 จะหมดอายุหลังจาก 3 ปี และต้องมีการตรวจสอบเฝ้าระวังเป็นประจำทุกปี) หรือขอบเขตใบรับรองไม่ครอบคลุมถึงผลิตภัณฑ์ที่ซื้อ

 

หน้าตาดีขนาดไหน:ใบรับรอง ISO 9001:2015 ปัจจุบันที่ถูกต้อง ขอบเขตใบรับรองครอบคลุมอย่างชัดเจนถึง "การแปรรูปและการจัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์สแตนเลสและโลหะผสม" (หรือเทียบเท่า) หน่วยรับรองบุคคลที่สาม-คือสมาชิกหน่วยรับรองที่ได้รับการยอมรับ (UKAS, DAkkS, CNCA ฯลฯ) ขอสรุปรายงานการตรวจสอบการเฝ้าระวังล่าสุด

 

ธงแดง #7:ไม่สามารถยืนยันความคลาดเคลื่อนของมิติในการเขียนได้

 

แผ่น แผ่น และท่อสแตนเลสได้รับการผลิตตามมาตรฐานความทนทานต่อมิติ - ASTM A480/A480M สำหรับผลิตภัณฑ์ทรงแบน, ASTM A999 สำหรับท่อ, EN 10029/10258/10259 สำหรับแผ่นข้อมูลจำเพาะของยุโรป- ค่าเผื่อเหล่านี้ควบคุมความสม่ำเสมอของความหนา ความกว้าง ความยาว ความเรียบ และความเหลี่ยม เมื่อซัพพลายเออร์ไม่สามารถยืนยันได้ว่าผลิตภัณฑ์ของตนมีคุณสมบัติตรงตามระดับความคลาดเคลื่อนที่ยอมรับได้เป็นลายลักษณ์อักษร โดยปกติแล้วจะหมายความว่าพวกเขาไม่ได้วัดผลหรือวัดผลได้อย่างน่าเชื่อถือ

 

เหตุใดจึงสำคัญ:เพลต 316L ที่ระบุที่ 6 มม. โดยมีความทนทานต่อความหนา ASTM A480 ที่ ±0.46 มม. (สำหรับคลาสความกว้าง/ความหนานั้น) ซึ่งจัดส่งจริงที่ 5.4 มม. มีความหนาของผนังขาดไป 10% บนภาชนะรับความดันที่ออกแบบให้มีผนัง 6 มม. ถือเป็นการละเมิดพื้นฐานการออกแบบ ASME VIII และเป็นเหตุให้ถูกปฏิเสธ - หรือแย่กว่านั้นคือความล้มเหลวของสนาม

 

ผลิตภัณฑ์

มาตรฐานความอดทนที่ควบคุม

พารามิเตอร์ความคลาดเคลื่อนที่สำคัญ

แผ่น / แผ่น (ASTM)

ASTM A480/A480M ตาราง A2.1

ความหนา ±0.05–0.38 มม. (ขึ้นอยู่กับความหนาและความกว้างที่ระบุ) ความเรียบ น้อยกว่าหรือเท่ากับ 6 มม./ม

แผ่น / แผ่น (EN)

EN 10029 (ป้ายทรัพยากรบุคคล); EN 10259 (แถบ CR/แผ่น)

คลาส A (แน่นกว่า) หรือคลาส B; แคมเบอร์น้อยกว่าหรือเท่ากับ 3 มม./ม. ความหนา ต่อโต๊ะ

ท่อไร้รอยต่อ (ASTM)

มาตรฐาน ASTM A999/A999M

OD tol: ±0.79 มม. (NPS น้อยกว่าหรือเท่ากับ 1.5") ความหนาของผนัง: -12.5% ​​/ +ไม่มีขีดจำกัด

ท่อเชื่อม (ASTM)

มาตรฐาน ASTM A999/A999M

ค่า OD: ±0.79 มม.; ค่าผนัง: ± 10% ของค่าที่ระบุ

 

ที่มา: ASTM A480/A480M-23; มาตรฐาน ASTM A999/A999M-23; อีเอ็น 10029:2010; อีเอ็น 10259:1997.

 

หน้าตาดีขนาดไหน:มีรายงานการตรวจสอบมิติ (ใบรับรองการทดสอบมิติ) สำหรับแต่ละความร้อน/ล็อต โดยแสดงความหนา ความกว้าง และความยาวที่วัดได้จริงในหลายจุด ซัพพลายเออร์สามารถระบุระดับความคลาดเคลื่อนที่ยอมรับได้ที่พวกเขาจัดหาให้และยืนยันในการรับทราบคำสั่งซื้อ

 

ธงแดง #8:พื้นผิวเสร็จสิ้นผิดพลาด-ระบุหรือไม่สอดคล้องกัน

 

การตกแต่งพื้นผิวเป็นคุณสมบัติเฉพาะด้านการใช้งาน ไม่ใช่แค่ความสวยงามเท่านั้น ในการใช้งานด้านเภสัชกรรมและอาหาร ความหยาบของพื้นผิว (Ra) เป็นตัวกำหนดความเสี่ยงในการยึดเกาะของไบโอฟิล์ม ในการใช้งานด้วยความเย็นจัด สภาพพื้นผิวจะส่งผลต่อประสิทธิภาพความล้า ในการใช้งานทางสถาปัตยกรรม การเสร็จสิ้นความไม่สอดคล้องกันภายในโปรเจ็กต์เดียวจะสร้างแถบสีที่มองเห็นได้

 

"ธงแดง" มีลักษณะอย่างไร:ซัพพลายเออร์อธิบายว่าผลิตภัณฑ์ของตนเป็น "ผิวเคลือบ 2B" แต่ไม่สามารถให้การวัดโปรไฟล์ Ra ได้ หรือตัวอย่างแสดงรอยการเจียรตามทิศทางที่ชัดเจนซึ่งไม่สอดคล้องกับการผ่านผิวหนัง 2B ที่สม่ำเสมอ หรือแผ่นที่แตกต่างกันในลำดับเดียวกันจะแสดงระดับการสะท้อนแสงที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

 

เสร็จ

การกำหนด EN / ASTM

เป้าหมาย Ra (µm)

ข้อกำหนดด้านการทำงาน

วิธีทดสอบ

2B

ASTM No.2B / EN 2B

0.1–0.5

เยี่ยมทั่วไป; ความสามารถในการเชื่อม; ความต้านทานการกัดกร่อน

โปรไฟล์ตาม ISO 4287

บริติชแอร์เวย์ (2R)

ASTM BA / EN 2R

< 0.1

ยา อาหาร-ติดต่อ; ความหนาแน่นของชั้นพาสซีฟสูงสุด

โปรไฟล์; การตรวจสอบทู่ ASTM A380

ฉบับที่ 4

ASTM No.4 / EN 1G

0.2–0.5

สุขอนามัย; สถาปัตยกรรมในร่ม ห้องครัว

โปรไฟล์; การตรวจสอบทิศทางเกรนด้วยภาพ

ขัดด้วยไฟฟ้า

มาตรฐาน ASTM B912

< 0.4

ยาฆ่าเชื้อ; WFI; เทคโนโลยีชีวภาพ (ASME BPE-SF4)

โปรไฟล์; ESCA (อัตราส่วน Cr/Fe มากกว่าหรือเท่ากับ 1.5)

 

ที่มา: EN 10088-2:2014 ตารางที่ 4; ASTM A480/A480M-23 (คำจำกัดความเสร็จสิ้น); มาตรฐาน ASTM B912-02(2018); คู่มืออ้างอิงการเสร็จสิ้นเหล็กกล้าไร้สนิม SSINA ปี 2023

 

หน้าตาดีขนาดไหน:ซัพพลายเออร์สามารถจัดเตรียมใบรับรอง Ra ที่วัดโปรไฟล์ได้- ชิ้นตัวอย่างจะถูกส่งก่อนสั่งซื้อจำนวนมากเพื่อขออนุมัติให้เสร็จสิ้น บันทึกการอนุมัติเสร็จสิ้นมีการอ้างอิงในเอกสารการจัดส่ง

 

ธงแดง #9:ไม่มี-ความสามารถในการทดสอบภายในหรือ-การควบคุมคุณภาพโดยบุคคลที่สาม

 

ซัพพลายเออร์สแตนเลสที่น่าเชื่อถือ - ไม่ว่าจะเป็นโรงงาน ศูนย์บริการ หรือผู้ผลิต - ควรจะสามารถดำเนินการหรือจัดเตรียม: การระบุวัสดุเชิงบวก (PMI/XRF) การตรวจสอบขนาด การทดสอบแรงดึงและความแข็ง และการตรวจสอบด้วยภาพ/พื้นผิวขั้นต่ำตามขั้นตอนที่บันทึกไว้ หากไม่มีความสามารถเหล่านี้ คุณจะต้องพึ่งพาเอกสารของโรงงานเองโดยไม่มีขั้นตอนการตรวจสอบอิสระในห่วงโซ่อุปทาน

 

เหตุใดจึงสำคัญ:PMI (Positive Material Identification) โดยใช้ X-ray fluorescence (XRF) สามารถตรวจจับการทดแทนวัสดุ - เช่น 304 ที่จ่ายแทน 316L - ได้ภายในเวลาไม่ถึง 30 วินาที ซัพพลายเออร์ที่ไม่ได้เป็นเจ้าของหรือไม่สามารถเข้าถึงปืน XRF เพื่อยืนยัน-การยืนยันก่อนการจัดส่ง กำลังทำให้ลูกค้าของตนมีความเสี่ยงในการเปลี่ยนทดแทน

 

ทดสอบ/ตรวจสอบ

วิธี

สิ่งที่ตรวจพบ

มาตรฐานอุตสาหกรรม

รหัสวัสดุที่เป็นบวก (PMI)

ปืน XRF (สเปกโตรมิเตอร์แบบใช้มือถือ)

การทดแทนเกรด โลหะผสมผิด MTR ปลอม

ASME PCC-2; เอพีไอ 578

การทดสอบความแข็ง

Rockwell HRC / Brinell HBW

สภาพอารมณ์; การละเว้นการรักษาความร้อน สถานะการเสื่อมสภาพของเกรด PH

มาตรฐาน ASTM A370; เนซ MR0175

การตรวจสอบมิติ

คาลิปเปอร์ที่ปรับเทียบแล้ว / เกจวัดความหนาอัลตราโซนิก

การทำให้ผอมบางของผนัง; การไม่ยอมรับ-ความสอดคล้อง

มาตรฐาน ASTM A480; อีเอ็น 10029

การทดสอบแรงดึง

เครื่องทดสอบอเนกประสงค์ (UTM)

ความแข็งแกร่งไม่เพียงพอ การรักษาความร้อนที่ไม่ถูกต้อง

มาตรฐาน ASTM A370; TS EN ISO 6892-1

การทดสอบ IGC (การกัดกร่อนตามขอบเกรน)

ASTM A262 แบบฝึกหัด A หรือ E

การแพ้หลังการเชื่อม (โดยเฉพาะ. 304, 316, ไม่-คงตัว)

มาตรฐาน ASTM A262-15(2021)

NDT กระแสอัลตราโซนิก / วน

UT ต่อ ASTM A578; ET ต่อ ASTM E309

การเคลือบภายใน ตะเข็บพื้นผิว การรวม

มาตรฐาน ASTM A578; มาตรฐาน ASTM E309

 

ที่มา: ASTM A370-23; มาตรฐาน ASTM A262-15(2021); มาตรฐาน ASTM A578/A578M-17; API 578 (ฉบับพิมพ์ครั้งที่ 3, 2021); ASME PCC-2-2022

 

หน้าตาดีขนาดไหน:สิ่งอำนวยความสะดวกของซัพพลายเออร์มีอย่างน้อย: ปืน XRF ที่สอบเทียบแล้ว เครื่องทดสอบความแข็ง และเครื่องมือวัดที่สอบเทียบแล้ว สำหรับการใช้งานที่สำคัญ พวกเขาควรจะสามารถจัดเตรียมหรือรับช่วง-การทดสอบแรงดึง การทดสอบ IGC และ NDT กับห้องปฏิบัติการที่ได้รับการรับรอง

 

ธงแดง #10:คำตอบแบบหลีกเลี่ยงหรือไม่ถูกต้องสำหรับคำถามทางเทคนิค

 

โลหะวิทยาไม่ใช่เรื่องง่าย แต่ทีมเทคนิคของซัพพลายเออร์สแตนเลสที่มีความสามารถควรจะสามารถตอบคำถามพื้นฐานได้อย่างถูกต้องโดยไม่ลังเล การหลบเลี่ยง การเปลี่ยนเส้นทาง หรือคำตอบที่ผิดตามข้อเท็จจริงเป็นตัวบ่งชี้โดยตรงถึงความลึกทางเทคนิค - และการขาดสิ่งนั้น

 

เหตุใดจึงสำคัญ:ซัพพลายเออร์ที่ไม่สามารถอธิบายได้ว่าเหตุใดจึงเลือกใช้ 316L มากกว่า 316 สำหรับโครงสร้างแบบเชื่อม หรือผู้ที่สับสนกับเกรดดูเพล็กซ์และมาร์เทนซิติก ไม่สามารถเชื่อถือได้ในการแจ้งว่าวัสดุไม่ตรงกันหรือแจ้งข้อกังวลเมื่อข้อกำหนดของคุณมีข้อผิดพลาด

 

คำถามทดสอบ

คำตอบที่ถูกต้อง (สั้น ๆ )

คำตอบธงแดง

"เหตุใด 316L จึงดีกว่า 316 สำหรับภาชนะที่มีการเชื่อม"

316L มีน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.03% C ซึ่งป้องกันการตกตะกอนของคาร์ไบด์ (อาการแพ้) ที่ขอบเขตเกรนระหว่างการเชื่อม. 316 (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.08%C) เสี่ยงต่อการกัดกร่อนตามขอบเกรนใน HAZ หากไม่ใช่ PWHT

“โดยพื้นฐานแล้วพวกเขาก็เหมือนกัน”

"PREN ของดูเพล็กซ์ 2205 คืออะไร"

~34 (Cr 22% + 3.3×Mo 3.1% + 16×N 0.17% กลับไปยัง 34.1) ค่าใดๆ ระหว่าง 32–36 พร้อมคำอธิบายก็เป็นที่ยอมรับ

"I'll need to check" with no follow-up, or >40 (นั่นคือ 2507)

"อุณหภูมิการใช้งานสูงสุดของสเตนเลส 321 คือเท่าไร"

บริการต่อเนื่องถึง ~ 900 องศา; ไม่ต่อเนื่องถึง ~ 870 องศา การทำให้เสถียรของ Ti ช่วยป้องกันอาการแพ้ สูงกว่า 870 องศา ระยะซิกมา-มีความเสี่ยงเพิ่มขึ้น

“เหมือนกับ 304 ประมาณ 800 องศา”

"316L ของคุณสอดคล้องกับ NACE MR0175 หรือไม่"

316L (S31603) อยู่ในรายการ ISO 15156-3 ภาคผนวก A ตาราง A.1 สำหรับบริการเปรี้ยวที่มีความแข็งน้อยกว่าหรือเท่ากับ 22 HRC ต้องยืนยันความแข็งบน MTR

"ใช่ ผลิตภัณฑ์ทั้งหมดของเราเป็นไปตามข้อกำหนด" (ไม่มีข้อมูลเฉพาะเจาะจง)

 

คำตอบที่ถูกต้องอ้างอิงจาก: ASTM A240/A240M-23; NACE MR0175/ISO 15156-3:2020; คู่มือการกัดกร่อน Outokumpu ฉบับที่ 11 (2558)

 

หน้าตาดีขนาดไหน:คำถามด้านเทคนิคจะได้รับคำตอบโดยมีการอ้างอิงถึงมาตรฐาน ค่าตัวเลข และเงื่อนไขโดยเฉพาะ ทีมขายรู้คำตอบหรือส่งต่อไปยังนักโลหะวิทยาที่มีคุณสมบัติเหมาะสมทันที ซัพพลายเออร์ที่น่าเชื่อถือยินดีรับความท้าทายทางเทคนิค - ที่พวกเขาสร้างความแตกต่างผ่านความเชี่ยวชาญ

 

ธงแดง #11:ไม่มีการอ้างอิงโครงการหรือกรณีศึกษาที่ตรวจสอบได้

 

การอ้างว่า "เราจัดหาให้กับอุตสาหกรรมน้ำมันและก๊าซ" ไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ การระบุชื่อโปรเจ็กต์ ใบสมัคร เกรด และผู้ติดต่อที่สามารถตรวจสอบได้นั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่งโดยสิ้นเชิง สำหรับ-การจัดซื้อจัดจ้างที่มีเดิมพันสูง การตรวจสอบการอ้างอิงเป็นขั้นตอนมาตรฐาน-ในการตรวจสอบสถานะที่ซัพพลายเออร์ที่มีชื่อเสียงคาดหวังและยินดี

 

เหตุใดจึงสำคัญ:ซัพพลายเออร์ที่ให้บริการในภาคส่วนที่มีความต้องการอย่างแท้จริง (นอกชายฝั่ง เภสัชกรรม นิวเคลียร์ และอุปกรณ์ความดัน) ได้รับการตรวจสอบโดยระบบการจัดซื้อและคุณภาพของลูกค้าเหล่านั้น ประวัติความเป็นมาดังกล่าวเป็นข้อพิสูจน์ถึงความสามารถที่แท้จริง ซัพพลายเออร์ที่ไม่สามารถจัดทำข้อมูลอ้างอิง - หลังจากดำเนินธุรกิจมาหลายปี - ไม่ได้ให้บริการแอปพลิเคชันที่มีความต้องการสูงหรือให้บริการได้ไม่ดี

 

"ธงแดง" มีลักษณะอย่างไร:ซัพพลายเออร์จัดเตรียมโลโก้ของบริษัทโดยไม่มีข้อมูลเฉพาะของโครงการ ข้อมูลอ้างอิงทั้งหมดมาจากภาคส่วนที่มีความสำคัญต่ำ- (การก่อสร้าง สินค้าอุปโภคบริโภค) หรือ: "ลูกค้าของเราชอบการรักษาความลับ" สำหรับการอ้างอิงทั้งหมดทุกครั้ง

 

หน้าตาดีขนาดไหน:ซัพพลายเออร์ให้ข้อมูลอ้างอิงที่ตรวจสอบได้มากกว่าหรือเท่ากับ 3 รายการในภาคของคุณ: ชื่อโครงการ (หรืออย่างน้อย: ประเทศ + ประเภทการสมัคร + ปีโดยประมาณ) เกรดที่จัดหา ปริมาณ และบุคคลที่ติดต่อได้ สำหรับการสั่งซื้อหลักครั้งแรก ควรเสนอและส่งเสริมให้มีการเยี่ยมชมโรงงาน

 

ธงแดง #12:การไม่เต็มใจที่จะยอมรับ-การตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม (TPI)

 

การตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม-เป็นเครื่องมือมาตรฐานในการจัดหาโลหะที่มีมูลค่าสูง- บริษัท TPI (Bureau Veritas, SGS, Intertek, TÜV, Lloyd's Register) ได้รับการว่าจ้างจากผู้ซื้อเพื่อตรวจสอบ ณ สถานที่ของซัพพลายเออร์ว่าวัสดุตรงตามข้อกำหนดก่อนจัดส่ง ซัพพลายเออร์ที่คัดค้าน TPI - ด้วยสิ่งอื่นใดนอกเหนือจากการประสานงานด้านกำหนดเวลาที่สมเหตุสมผล - มีบางอย่างที่ต้องซ่อนไว้

 

เหตุใดจึงสำคัญ:TPI ให้การตรวจสอบที่เป็นอิสระเกี่ยวกับ: การระบุตัวตน (PMI/XRF) ขนาด ปริมาณ สภาพพื้นผิว เอกสาร (MTR ใบรับรอง) การบรรจุ/เครื่องหมาย และสภาพการจัดส่ง สำหรับการจัดส่งระหว่างประเทศที่-การปฏิเสธการนำส่งมีค่าใช้จ่ายสูง TPI ถือเป็นการลงทุนรับประกันคุณภาพ -ROI สูงสุดเพียงรายการเดียวสำหรับผู้ซื้อ

 

"ธงแดง" มีลักษณะอย่างไร:ซัพพลายเออร์กล่าวว่า: "เราไม่อนุญาตให้มีผู้ตรวจสอบลูกค้าที่ไซต์งาน" หรือ: "ไม่จำเป็นต้องใช้ TPI เพราะเรามี ISO 9001" หรือ: "นั่นจะเพิ่มระยะเวลารอคอยสินค้า 8 สัปดาห์" (เมื่อ TPI สำหรับคำสั่งซื้อตามปกติส่วนใหญ่จะใช้เวลา 1-2 วัน) หรือพวกเขาเสนอค่าธรรมเนียมสูงอย่างไม่เป็นสัดส่วนสำหรับการประสานงาน TPI

 

หน้าตาดีขนาดไหน:ซัพพลายเออร์มีขั้นตอนยืนสำหรับการโฮสต์ TPI พวกเขาสามารถตั้งชื่อบริษัท TPI ที่พวกเขาเคยร่วมงานด้วยมาก่อนได้ พวกเขาออกประกาศความพร้อมของวัสดุ (MRN) - แจ้งผู้ซื้ออย่างเป็นทางการว่าวัสดุพร้อมสำหรับการตรวจสอบ - เป็นขั้นตอนมาตรฐานก่อนจัดส่ง

 

บัตรคะแนนการประเมินซัพพลายเออร์

 

ใช้ดัชนีชี้วัดต่อไปนี้เพื่อให้คะแนนซัพพลายเออร์ที่คาดหวังใน 12 มิติด้านบน ให้คะแนนแต่ละรายการ 1–5 โดยที่ 1=ข้อกังวลหลัก/ข้อกำหนดไม่ตรงตามข้อกำหนด และ 5=ตรงตามเงื่อนไข/เกินความคาดหมาย

 

คำแนะนำในการให้คะแนน: มากกว่าหรือเท่ากับ 50/60=ซัพพลายเออร์ที่ได้รับอนุมัติ (ดำเนินการตามคำสั่งซื้อ). 35–49=การอนุมัติแบบมีเงื่อนไข (แก้ไขช่องว่างเฉพาะก่อน PO) < 35=ถูกตัดสิทธิ์จนกว่ารายการที่สำคัญทั้งหมดจะได้รับการแก้ไข

 

#

เกณฑ์การประเมิน

น้ำหนัก

คะแนน (1–5)

คะแนนถ่วงน้ำหนัก

หมายเหตุ

1

มี MTR / CMTR ให้ทุกความร้อน

×2

___

___

 

2

ประเภทใบรับรอง EN 10204 ตรงกับข้อกำหนด

×2

___

___

 

3

สามารถตรวจสอบเลขความร้อนได้ในแต่ละชิ้น

×2

___

___

 

4

ค่าเคมีจริงบน MTR (ไม่ใช่ "ต่อมาตรฐาน")

×2

___

___

 

5

ราคาภายใน 15% ของอัตราตลาดในปัจจุบัน

×1

___

___

 

6

ใบรับรอง ISO 9001:2015 ที่ถูกต้อง (ปัจจุบัน ในขอบเขต-)

×2

___

___

 

7

ความคลาดเคลื่อนมิติได้รับการยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษร

×1

___

___

 

8

ยืนยันการตกแต่งพื้นผิวด้วยการวัด Ra

×1

___

___

 

9

PMI / XRF และความสามารถในการตรวจสอบขนาด

×2

___

___

 

10

คำถามทางเทคนิคตอบถูก

×1

___

___

 

11

ข้อมูลอ้างอิงที่ตรวจสอบได้มากกว่าหรือเท่ากับ 3 รายการในภาคที่เกี่ยวข้อง

×1

___

___

 

12

ยอมรับการเข้าถึง TPI โดยไม่มีข้อโต้แย้ง

×2

___

___

 
 

คะแนนรวมถ่วงน้ำหนัก (สูงสุด=60)

   

___ / 60

 

 

การตีความ: แต่ละเกณฑ์ ×2 จะมีการถ่วงน้ำหนักเป็นสองเท่า เนื่องจากส่งผลโดยตรงต่อความสมบูรณ์ของวัสดุ ความสอดคล้อง หรือความปลอดภัยของวัสดุ สี่หรือมากกว่าค่าสถานะวิกฤต (��)=การตัดสิทธิ์อัตโนมัติเพื่อรอการดำเนินการแก้ไขจากซัพพลายเออร์

 

จะเกิดอะไรขึ้นเมื่อคุณเพิกเฉยต่อธงสีแดง

 

What Happens When You Ignore the Red Flags

 

สถานการณ์ A: แผ่นที่ "ได้รับการรับรอง" ที่ไม่ (ปิโตรเคมี เอเชียตะวันออกเฉียงใต้)

 

ผู้รับเหมาสร้างถังเก็บสำหรับคลังปิโตรเคมีในมาเลเซียได้จัดหาเพลต 316L จากผู้จัดจำหน่ายที่ไม่คุ้นเคยซึ่งเสนอราคาต่ำกว่าราคาตลาด 18% มีการจัดเตรียม MTR ไว้ - แต่ทีมตรวจสอบด้านวิศวกรรมสังเกตเห็นในภายหลังว่าตัวเลขความร้อนบนเอกสารไม่ตรงกับตัวเลขที่ลายฉลุบนจาน การทดสอบ XRF เปิดเผยว่าเพลตสี่ในสิบสองอันจริงๆ แล้วเป็น 304 ไม่ใช่ 316L

 

การผลิตเสร็จสมบูรณ์ 70% เมื่อค้นพบสิ่งทดแทน การเชื่อมทั้งหมดที่เกี่ยวข้องกับเพลต 304 จะต้องถูกตัดออก -รับรองใหม่ และเปลี่ยนใหม่ ต้นทุนการทำใหม่ทั้งหมดเกินกว่าการประหยัดวัสดุเดิมถึง 14 เท่า นอกจากนี้ โครงการเสร็จสิ้นล่าช้าไป 11 สัปดาห์ ส่งผลให้เกิดความเสียหายที่ต้องชำระบัญชี

 

พลาดธงแดง:#1 (ตรวจไม่พบ MTR ที่ไม่ตรงกัน), #3 (ไม่มีความร้อน-การตรวจสอบหมายเลขเมื่อรับสินค้า), #5 (ต่ำกว่าราคาตลาด 18%-), #9 (ไม่มี PMI ในใบเสร็จรับเงิน)

 

สถานการณ์ B: "L" ที่หายไปใน 316L (เภสัชกรรม ไอร์แลนด์)

 

ผู้ผลิตอุปกรณ์ทางเภสัชกรรมในไอร์แลนด์สั่งซื้อ "แผ่นสแตนเลส 316L" จากผู้จัดจำหน่ายในพื้นที่สำหรับระบบจัดเก็บข้อมูล WFI สต็อกของผู้จัดจำหน่ายส่วนใหญ่เป็น 316L แต่มีคอยล์มาตรฐาน 316 หลายคอยล์ (C น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.08%) ที่ถูกเก็บไว้โดยไม่มีการแยกที่ชัดเจน MTR ที่ให้มานั้นสำหรับ 316L แต่วัสดุที่จัดส่งคือ 316

 

ระบบ WFI ผ่านการทดสอบคอมมิชชั่นเบื้องต้น หลังจากรอบการฆ่าเชื้อเป็นเวลา 8 เดือน การตรวจสอบของ FDA ระบุการกัดกร่อนตามขอบเกรนในความร้อนจากการเชื่อม-โซนที่ได้รับผลกระทบบนภาชนะสองใบ - ซึ่งเป็นรูปแบบการทำให้เกิดอาการแพ้แบบคลาสสิกสำหรับเกรดที่ไม่ใช่- เรือทั้งสองลำจำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่ การค้นพบด้านกฎระเบียบทำให้การเปิดตัวผลิตภัณฑ์ของไซต์ล่าช้าออกไป 6 เดือน โดยมีผลกระทบเชิงพาณิชย์โดยประมาณที่ 4.2 ล้านยูโร

 

พลาดธงแดง:#1 (MTR ตรงกับวัสดุที่ไม่ถูกต้อง), #3 (ไม่มีการตรวจสอบหมายเลขความร้อน-ในแต่ละขดลวด), #9 (ไม่มี PMI ที่การรับสินค้า), #8 (ไม่มีการตรวจสอบพื้นผิวการเชื่อมหลัง-)

 

สถานการณ์ C: ผลงานที่ไม่ได้เกิดขึ้น (สถาปัตยกรรม สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์)

 

การพัฒนาการใช้งานแบบผสมผสาน-ที่สำคัญในดูไบระบุแผ่นเหล็กสแตนเลส 316 ผิวเคลือบกระจก No.8 สำหรับภายในห้องโดยสารลิฟต์ทั่วทั้งอาคาร 12 หลัง ซัพพลายเออร์ที่ชนะรางวัล - เลือกในราคา - เป็นหลักโดยจัดหาวัสดุที่ตรงตามข้อกำหนดองค์ประกอบทางเคมี แต่ส่งมอบค่า Ra ที่ผิวสำเร็จโดยเฉลี่ย 0.12–0.18 µm (ยอมรับได้สำหรับผิวเคลือบ No.4 แบบปัดเงา แต่ต่ำกว่า Ra < 0.05 µm ที่จำเป็นสำหรับกระจก No.8) สิ่งนี้ถูกค้นพบหลังจากการติดตั้งในอาคาร 1 เมื่อลูกค้าบ่นเกี่ยวกับเส้นริ้วที่มองเห็นได้และไม่มีการสะท้อนของกระจกอย่างแท้จริง

 

ห้องโดยสารแปดเสา-ซึ่งมีมูลค่าแผงถูกปฏิเสธและต้อง-จัดหาใหม่ ค่าใช้จ่ายในการถอด-การจัดหาใหม่และ-การติดตั้งใหม่เป็นสามเท่าของมูลค่าการสั่งซื้อวัสดุเดิม

 

พลาดธงแดง:#5 (ราคาต่ำกว่าตลาด), #8 (ไม่มีการวัดค่า Ra หรือการอนุมัติตัวอย่าง), #11 (ไม่มีการอ้างอิงในงานสถาปัตยกรรมที่มีข้อกำหนดสูง-)

 

คำถามที่พบบ่อย

 

คำถามที่ 1: เอกสารที่สำคัญที่สุดในการขอจากซัพพลายเออร์สแตนเลสคืออะไร?

 

รายงานการทดสอบโรงงาน (MTR) เฉพาะด้านความร้อนหรือที่เรียกว่ารายงานการทดสอบโรงงานที่ผ่านการรับรอง (CMTR) โดยจะต้องแสดง: (a) ตัวเลขความร้อนจริงที่ตรวจสอบย้อนกลับไปยังผลิตภัณฑ์ทางกายภาพได้ (b) ค่า % น้ำหนักจริงสำหรับองค์ประกอบทางเคมีทั้งหมด (ไม่ใช่แค่ "ตาม ASTM A240") และ (c) ผลการทดสอบทางกล (ความแข็งแรงของผลผลิต ความต้านทานแรงดึง และการยืดตัว) หากไม่มี MTR ที่ถูกต้อง จะไม่สามารถตรวจสอบเอกลักษณ์ของวัสดุได้ และกระบวนการประกันคุณภาพที่น่าเชื่อถือก็ไม่สามารถทำงานได้

 

คำถามที่ 2: ฉันจะตรวจสอบรายงานการทดสอบโรงงานปลอมได้อย่างไร

 

การตรวจสอบในทางปฏิบัติหลายประการ: (1) ตรวจสอบหมายเลขความร้อนที่พิมพ์บน MTR กับหมายเลขความร้อนที่ประทับตราหรือประทับบนผลิตภัณฑ์ทางกายภาพ - ซึ่งจะต้องตรงกันทุกประการ (2) ตรวจสอบว่าองค์ประกอบทางเคมีบน MTR สอดคล้องกับความแปรผันการผลิตปกติของเกรดนั้น ตัวเลข "กลม" อย่างน่าสงสัย (Ni: 10.00%, Mo: 2.00%) อาจบ่งชี้ว่าข้อมูลมีการเปลี่ยนแปลง (3) ทำ PMI/XRF บนวัสดุและเปรียบเทียบการอ่านค่ากับเคมีของ MTR - ถ้า Ni อ่านได้ 8.1% แต่ MTR บอกว่า 10.3% หนึ่งในนั้นผิด (4) สำหรับคำสั่ง-ที่มีเดิมพันสูง ให้ว่าจ้างห้องปฏิบัติการที่ได้รับการรับรองเพื่อ-ทดสอบเคมีความร้อนอีกครั้งโดยอิสระ

 

คำถามที่ 3: การรับรองมาตรฐาน ISO 9001 เพียงพอที่จะรับประกันคุณภาพสแตนเลสหรือไม่

 

ไม่ ISO 9001 รับรองว่ามีระบบการจัดการคุณภาพ - กรอบการทำงานของกระบวนการที่จัดทำเป็นเอกสาร การตรวจสอบ และการดำเนินการแก้ไข มันไม่ได้รับรองผลิตภัณฑ์ตัวเอง ซัพพลายเออร์สามารถได้รับการรับรองมาตรฐาน ISO 9001 และยังคงจัดหาวัสดุที่ไม่เป็นไปตาม-หากกระบวนการของพวกเขามีการดำเนินการไม่ดีหรือการตรวจสอบวัสดุที่เข้ามาไม่เพียงพอ ISO 9001 ช่วยลดความเสี่ยงด้านคุณภาพ (แต่ไม่ได้ขจัด) ควรถือเป็นเงื่อนไขที่จำเป็นแต่ไม่เพียงพอในการอนุมัติ

 

คำถามที่ 4: เมื่อใดที่ฉันควรยืนยันตามมาตรฐาน EN 10204 ประเภท 3.2 แทนที่จะเป็น 3.1

 

EN 10204 ประเภท 3.2 (ร่วม-ลงนามโดยหน่วยงานอิสระหรือตัวแทนของผู้ซื้อ) จำเป็นใน: (a) การสมัครด้านนิวเคลียร์ภายใต้ตราประทับ ASME N- หรือ RCC-M; (b) อุปกรณ์แรงดันหมวด III หรือ IV ภายใต้ PED 2014/68/EU เมื่อหน่วยงานที่ได้รับแจ้งระบุ (c) การใช้งานด้านการป้องกันหรือการบินและอวกาศภายใต้ข้อกำหนดเฉพาะของโปรแกรม (ง) แอปพลิเคชันใดๆ ที่ผู้ซื้อระบุไว้อย่างชัดเจนในข้อ 3.2 ในข้อกำหนดการซื้อของตน สำหรับการใช้งานเชิงพาณิชย์ อาหาร ยา รวมถึงน้ำมันและก๊าซ EN 10204 3.1 นั้นเพียงพอแล้ว - แต่ต้องยืนยันกับมาตรฐานด้านกฎระเบียบหรือการออกแบบที่เกี่ยวข้องเสมอ

 

คำถามที่ 5: ฉันจะตรวจสอบใบรับรอง ISO 9001 ของซัพพลายเออร์ว่าเป็นของแท้และเป็นปัจจุบันได้อย่างไร

 

(1) ตรวจสอบวันหมดอายุของใบรับรอง - ใบรับรอง ISO 9001 มีอายุ 3 ปี โดยมีการตรวจสอบเฝ้าระวังประจำปี (2) ตรวจสอบการรับรองหน่วยรับรอง: ในสหราชอาณาจักร (UKAS), เยอรมนี (DAkkS), สหรัฐอเมริกา (ANAB), จีน (CNAS) หน่วยงานรับรองแต่ละแห่งจะดูแลทะเบียนสาธารณะออนไลน์ขององค์กรที่ได้รับการรับรอง (3) ตรวจสอบว่าขอบเขตใบรับรองครอบคลุมผลิตภัณฑ์ที่ซื้ออย่างชัดเจน - "การผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์สแตนเลสทรงแบน" มีความเฉพาะเจาะจง "วิศวกรรมศาสตร์และอุปทาน" ยังคลุมเครือ (4) ขอรายงานการปิดการตรวจสอบการเฝ้าระวังล่าสุด

 

คำถามที่ 6: การทดสอบ PMI คืออะไร และเหตุใดจึงมีความสำคัญ

 

PMI (การระบุวัสดุที่เป็นบวก) คือการใช้สเปกโตรมิเตอร์ XRF (X{0}}ray fluorescence) แบบมือถือเพื่อวัดองค์ประกอบทางเคมีของตัวอย่างโลหะที่ไม่-ทำลายล้างในเวลาน้อยกว่า 60 วินาที PMI ตรวจพบการทดแทนวัสดุ ณ จุดรับสินค้า - เพื่อระบุ ตัวอย่างเช่น ระบุว่ามีการจัดหา 304 แทน 316L หรือหากโลหะผสมดูเพล็กซ์เป็นเกรดออสเทนนิติกมาตรฐานจริงๆ

 

ตาม API 578 (ฉบับที่ 3, 2021) แนะนำให้ใช้โปรแกรม PMI สำหรับส่วนประกอบโลหะผสมทั้งหมดในระบบท่อในกระบวนการที่มีของเหลวอันตราย เครื่องดนตรีมีราคา 25,000–50,000 ดอลลาร์; สามารถเช่าได้จากบริษัทผู้เชี่ยวชาญสำหรับแต่ละโครงการ

 

ส่งคำถาม
มาหาเรา
และเริ่ม RFQ ของคุณตอนนี้
ติดต่อเรา