254SMO (UNS S31254 / EN 1.4547)และ904L (UNS N08904 / TH 1.4539)ทั้งคู่จัดอยู่ในประเภทสเตนเลสสตีลออสเทนนิติกขั้นสูง ซึ่งมีชื่อเสียงในด้านความต้านทานการกัดกร่อนที่เหนือกว่าเมื่อเทียบกับเกรด 316L หรือ 317L ทั่วไป อย่างไรก็ตาม โลหะผสมทั้งสองนี้ใช้ระดับประสิทธิภาพที่แตกต่างกัน และการเลือกเกรดที่ไม่ถูกต้องอาจนำไปสู่ความล้มเหลวของอุปกรณ์ก่อนเวลาอันควร การหยุดทำงานที่มีค่าใช้จ่ายสูง หรือ - สำคัญพอๆ กัน - การใช้จ่ายเกินความจำเป็นโดยไม่จำเป็น

ประเด็นสำคัญ:
254SMO เป็นตัวเลือกระดับพรีเมียมสำหรับสภาพแวดล้อมที่มีคลอไรด์รุนแรง การบริการน้ำทะเล และการใช้งานกรดที่รุนแรง ซึ่งความต้านทานต่อการเกิดหลุม (PREN > 40) ไม่สามารถ-ต่อรองได้
904L เป็นอุปกรณ์ที่คุ้มค่า-สำหรับงานกัดกร่อนปานกลาง กระบวนการทางเคมีทั่วไป และการใช้งานที่งบประมาณ ความสามารถในการเชื่อม และความพร้อมใช้งานทั่วโลกเป็นตัวขับเคลื่อนการตัดสินใจ
บันทึก:PREN (จำนวนเทียบเท่าความต้านทานแบบหลุม)=%Cr + 3.3×%Mo + 16×%N ค่า PREN ที่สูงขึ้นบ่งชี้ถึงความต้านทานที่แข็งแกร่งต่อการกัดกร่อนแบบรูพรุนในตัวกลางที่มีคลอไรด์-
เหล็กกล้าไร้สนิมซูเปอร์ออสเทนนิติกคืออะไร?
ซูเปอร์สเตนเลสสตีลออสเทนนิติกเป็นคลาสย่อย-ประสิทธิภาพสูงในตระกูลออสเทนนิติก ซึ่งได้รับการออกแบบมาเพื่อเอาชนะข้อจำกัดการกัดกร่อนของเกรดซีรีส์ 300- มาตรฐาน คิดว่าเหล็กกล้าไร้สนิมมาตรฐาน 304 และ 316 เปรียบเสมือนเครื่องมือสำคัญของอุตสาหกรรม ซูเปอร์ออสเทนนิติกเป็นพันธุ์แท้ - เพาะพันธุ์มาโดยเฉพาะสำหรับสภาพแวดล้อมทางเคมีที่ยากลำบากที่สุดในโลก
การกำหนดลักษณะ:
โดยทั่วไปปริมาณนิกเกิลจะสูงกว่า 17% (เทียบกับ. 8–12% ในเกรดมาตรฐาน)
ปริมาณโมลิบดีนัม 4-7% เพื่อเพิ่มความต้านทานการเกิดรูพรุนได้อย่างมาก
การเติมไนโตรเจน (โดยเฉพาะใน 254SMO) เพื่อเสริมความแข็งแกร่งให้กับโลหะผสมโดยไม่ทำให้ประสิทธิภาพการกัดกร่อนลดลง
โครงสร้างจุลภาคออสเทนนิติกอย่างสมบูรณ์ ซึ่งหมายถึงความเหนียวที่ดีเยี่ยมแม้ในอุณหภูมิที่เย็นจัด
ไม่ใช่-แม่เหล็กในสภาวะอบอ่อน
ทั้ง 254SMO และ 904L จัดอยู่ในกลุ่มชนชั้นสูงนี้ แต่กลยุทธ์การผสมที่แตกต่างกันทำให้เกิดโปรไฟล์ประสิทธิภาพที่แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ - ดังที่ตารางข้อมูลในบทความนี้แสดงให้เห็น
การเปรียบเทียบองค์ประกอบทางเคมี
ความแตกต่างที่สำคัญที่สุดระหว่างโลหะผสมทั้งสองนี้เริ่มต้นที่ระดับอะตอม ตารางด้านล่างแสดงองค์ประกอบทางเคมีที่ระบุตามข้อกำหนดเฉพาะที่เกี่ยวข้อง
ตารางที่ 1: องค์ประกอบทางเคมี - 254SMO เทียบกับ 904L
|
องค์ประกอบ |
254SMO (นาที) |
254SMO (สูงสุด) |
904L (นาที) |
904L (สูงสุด) |
หน่วย |
|
โครเมียม (Cr) |
19.5 |
20.5 |
19.0 |
23.0 |
% |
|
นิกเกิล (พรรณี) |
17.5 |
18.5 |
23.0 |
28.0 |
% |
|
โมลิบดีนัม (Mo) |
6.0 |
6.5 |
4.0 |
5.0 |
% |
|
ไนโตรเจน (N) |
0.18 |
0.22 |
- |
0.10 |
% |
|
คาร์บอน (ซี) |
- |
0.020 |
- |
0.020 |
% |
|
แมงกานีส (Mn) |
- |
1.00 |
- |
2.00 |
% |
|
ซิลิคอน (ศรี) |
- |
0.80 |
- |
1.00 |
% |
|
ทองแดง (ลูกบาศ์ก) |
0.50 |
1.00 |
1.0 |
2.0 |
% |
|
ซัลเฟอร์ (S) |
- |
0.010 |
- |
0.035 |
% |
|
ฟอสฟอรัส (P) |
- |
0.030 |
- |
0.045 |
% |
|
เหล็ก (เฟ) |
สมดุล |
สมดุล |
สมดุล |
สมดุล |
- |
ข้อมูลเชิงลึกองค์ประกอบหลัก
โมลิบดีนัม (Mo): 254SMO มี 6.0–6.5% Mo มากกว่า 904L เกือบ 30% (4.0–5.0%) โมลิบดีนัมเป็นธาตุผสมเดี่ยวที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดในการต้านทานการกัดกร่อนของรูพรุนและรอยแยกที่เกิดจากคลอไรด์- ช่องว่างนี้อธิบายได้โดยตรงว่าทำไม 254SMO จึงมีประสิทธิภาพเหนือกว่า 904L ในสภาพแวดล้อมเฮไลด์ที่รุนแรง
ไนโตรเจน (N): 254SMO ถูกผสมโดยตั้งใจกับไนโตรเจน 0.18–0.22% ไนโตรเจนทำหน้าที่เป็นตัวยับยั้งการเกิดรูพรุนที่มีประสิทธิภาพและสารเสริมความแข็งของสารละลาย-ที่เป็นของแข็ง ซึ่งเพิ่มทั้งความแข็งแรงของผลผลิตและความต้านทานการกัดกร่อนไปพร้อมๆ กัน. 904L มีเพียงไนโตรเจนปริมาณเล็กน้อย (มากถึง 0.10%) และไม่ได้ใช้ประโยชน์จากองค์ประกอบนี้เป็นคุณลักษณะการออกแบบ
นิกเกิล (Ni): 904L มีนิกเกิล (23–28%) มากกว่า 254SMO (17.5–18.5%) อย่างมีนัยสำคัญ ปริมาณนิกเกิลที่สูงขึ้นช่วยเพิ่มความต้านทานต่อการแตกร้าวจากการกัดกร่อนจากความเค้น (SCC) ในสภาพแวดล้อมที่มีน้ำร้อน และให้ความต้านทานที่ดีเยี่ยมต่อกรดรีดิวซ์ เช่น กรดซัลฟูริกและกรดฟอสฟอริก นี่คือข้อได้เปรียบด้านประสิทธิภาพหลักของ 904L
ทองแดง (Cu): ทั้งสองเกรดมีการเติมทองแดงโดยเจตนา ซึ่งช่วยเพิ่มความต้านทานต่อกรดซัลฟิวริกที่ความเข้มข้นปานกลางโดยเฉพาะ - ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับอุตสาหกรรมแปรรูปสารเคมี
การเปรียบเทียบคุณสมบัติทางกล
โลหะผสมทั้งสองชนิดผ่านการอบอ่อนด้วยสารละลาย-และชุบน้ำ-เพื่อให้ได้ความต้านทานการกัดกร่อนและความเหนียวที่เหมาะสมที่สุด ตารางด้านล่างแสดงค่าขั้นต่ำที่ระบุและค่าทั่วไปสำหรับแบบฟอร์มทั่วไป (แผ่น แผ่น)
ตารางที่ 2: คุณสมบัติทางกล - 254SMO เทียบกับ 904L
|
คุณสมบัติ |
254SMO |
ความต้องการ 254SMO |
904L |
ความต้องการ 904L |
|
ความต้านแรงดึง (MPa) |
มากกว่าหรือเท่ากับ 650 |
ปกติ 700 |
มากกว่าหรือเท่ากับ 490 |
ปกติ 530 |
|
ความแข็งแรงของผลผลิต 0.2% พิสูจน์ (MPa) |
มากกว่าหรือเท่ากับ 300 |
ปกติ 330 |
มากกว่าหรือเท่ากับ 220 |
ปกติ 250 |
|
การยืดตัวที่จุดขาด (%) |
มากกว่าหรือเท่ากับ 35 |
โดยทั่วไป 40 |
มากกว่าหรือเท่ากับ 35 |
โดยทั่วไป 40 |
|
ความแข็ง (HB) |
น้อยกว่าหรือเท่ากับ 223 |
ปกติ 180 |
น้อยกว่าหรือเท่ากับ 200 |
ปกติ 160 |
|
ความเหนียวกระแทก (J, -196 องศา ) |
~100–150 |
ยอดเยี่ยม |
~80–120 |
ดี |
|
โมดูลัสความยืดหยุ่น (GPa) |
~195 |
- |
~196 |
- |
|
ความหนาแน่น (ก./ซม.) |
8.0 |
- |
8.0 |
- |
ความแข็งแรงและการขึ้นรูป
254SMO มีแรงดึงขั้นต่ำและความแข็งแรงของผลผลิตสูงกว่าเมื่อเทียบกับ 904L ซึ่งเป็นผลโดยตรงจากกลยุทธ์การผสมไนโตรเจน สำหรับการใช้งานเชิงโครงสร้างหรือท่อแรงดันสูง- สิ่งนี้แปลเป็นการลดความหนาของผนังที่เป็นไปได้ - ซึ่งชดเชยต้นทุนวัตถุดิบที่สูงขึ้นของ 254SMO ได้บางส่วน
ทั้งสองเกรดมีความเหนียวที่โดดเด่น (การยืดตัวมากกว่าหรือเท่ากับ 35%) และความเหนียว รวมถึงความต้านทานแรงกระแทกที่ดีเยี่ยมที่อุณหภูมิแช่แข็งจนถึง -196 องศา (อุณหภูมิไนโตรเจนเหลว) ทำให้ทั้งวัสดุเหมาะสำหรับ LNG และบริการแช่แข็งโดยไม่ต้องกังวลเรื่องแตกหักง่าย
ความต้านทานการกัดกร่อน
สำหรับวิศวกรส่วนใหญ่ที่เลือกระหว่าง 254SMO และ 904L ความต้านทานการกัดกร่อนถือเป็นปัจจัยชี้ขาด ตารางต่อไปนี้นำเสนอการเปรียบเทียบหลาย-มิติระหว่างกลไกการกัดกร่อนที่เกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรมมากที่สุด

ตารางที่ 3: การเปรียบเทียบความต้านทานการกัดกร่อน - 254SMO กับ 904L
|
พารามิเตอร์การกัดกร่อน |
254SMO |
เรตติ้ง |
904L |
เรตติ้ง |
|
ค่า PREN* |
42–45 |
ยอดเยี่ยม |
32–36 |
ดีมาก |
|
ความต้านทานแบบหลุม (สภาพแวดล้อม Cl⁻) |
ซูพีเรียร์ |
★★★★★ |
ดีมาก |
★★★★☆ |
|
ความต้านทานการกัดกร่อนของรอยแยก |
ซูพีเรียร์ |
★★★★★ |
ดี |
★★★☆☆ |
|
การแตกร้าวจากการกัดกร่อนจากความเค้น (SCC) |
ยอดเยี่ยม |
★★★★★ |
ดีมาก |
★★★★☆ |
|
ต้านทานการกัดกร่อนตามขอบเกรน |
ยอดเยี่ยม |
★★★★★ |
ยอดเยี่ยม |
★★★★★ |
|
ความต้านทานของกรดซัลฟูริก (H₂SO₄) |
ยอดเยี่ยม |
★★★★★ |
ดีมาก |
★★★★☆ |
|
กรดฟอสฟอริก (H₃PO₄) ต้านทาน |
ยอดเยี่ยม |
★★★★★ |
ยอดเยี่ยม |
★★★★★ |
|
การสัมผัสน้ำทะเล / ทางทะเล |
ยอดเยี่ยม |
★★★★★ |
ดี |
★★★☆☆ |
บันทึก:พรีน=%Cr + 3.3×%Mo + 16×%N ค่า PREN มากกว่าหรือเท่ากับ 40 ได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางว่าเป็นเกณฑ์มาตรฐานอุตสาหกรรมสำหรับ-โลหะผสมเกรดน้ำทะเล. 254SMO บรรลุค่า PREN 42–45 อย่างต่อเนื่อง โดยทั่วไปแล้ว 904L จะสูงถึง 32–36
การกัดกร่อนของรูพรุนและรอยแยก
ช่องว่าง PREN ระหว่าง 254SMO (42–45) และ 904L (32–36) ไม่ใช่แค่เชิงวิชาการเท่านั้น ในทางปฏิบัติ ความแตกต่างนี้จะแยกโลหะผสมที่รอดพ้นจากการใช้น้ำทะเลออกจากโลหะผสมที่ไม่ผ่านการใช้งาน แพลตฟอร์มนอกชายฝั่ง โรงแยกเกลือ และเครื่องแลกเปลี่ยนความร้อนในทะเลที่ทำงานโดยสัมผัสกับน้ำทะเลเต็มรูปแบบ ต้องใช้ PREN > 40 - เกณฑ์ขั้นต่ำที่ 254SMO เท่านั้นที่ตรงตามเกณฑ์อย่างเชื่อถือได้
การแตกร้าวจากการกัดกร่อนจากความเค้น (SCC)
เกรดทั้งสองมีประสิทธิภาพเหนือกว่ามาตรฐาน 316L ในด้านความต้านทาน SCC เนื่องจากมีปริมาณนิกเกิลที่สูงขึ้น. 904นิกเกิลที่สูงกว่าของ L (23–28%) ให้ความต้านทาน SCC ที่ดีมาก ในขณะที่การเติมไนโตรเจนของ 254SMO และความสมดุลของโครเมียม/โมลิบดีนัมที่สูงขึ้นจะให้ประสิทธิภาพที่ยอดเยี่ยม อย่างไรก็ตาม เกรดทั้งสองไม่สามารถต้านทาน SCC ภายใต้สภาวะที่รุนแรงของอุณหภูมิสูง ความเครียดสูง และความเข้มข้นของคลอไรด์สูงพร้อมกัน
ความต้านทานต่อกรด
ในกรดซัลฟิวริก (H₂SO₄) การรวมกันของ Mo, N และ Cu ของ 254SMO ให้ความต้านทานที่เหนือกว่าในช่วงความเข้มข้นและอุณหภูมิที่กว้างขึ้น เกรดทั้งสองมีความเป็นเลิศในด้านกรดฟอสฟอริก (H₃PO₄) ทำให้สามารถใช้แทนส่วนประกอบของโรงงานปุ๋ยได้ โดยที่H₃PO₄เป็นสื่อกลางในกระบวนการหลัก ในกรณีเช่นนี้ ความได้เปรียบด้านต้นทุนของ 904L มักจะเป็นตัวขับเคลื่อนการเลือก
คุณสมบัติทางกายภาพและทางความร้อน
ตารางที่ 4: คุณสมบัติทางกายภาพและทางความร้อน - 254SMO เทียบกับ 904L
|
คุณสมบัติ |
254SMO |
904L |
|
ช่วงจุดหลอมเหลว (องศา) |
1320–1390 |
1300–1390 |
|
การนำความร้อน (W/m·K, 20 องศา ) |
13.5 |
12.0 |
|
ค่าสัมประสิทธิ์การขยายตัวทางความร้อน |
16.5 µm/m· องศา |
15.3 µm/m· องศา |
|
(20–100 องศา ) |
||
|
ความจุความร้อนจำเพาะ (J/kg·K) |
500 |
450 |
|
ความต้านทานไฟฟ้า (µΩ·m) |
0.85 |
0.95 |
|
อุณหภูมิบริการสูงสุด (ออกซิไดซ์, องศา) |
~1000 |
~1050 |
|
อุณหภูมิบริการสูงสุด (ลดระดับ) |
~600 |
~700 |
โลหะผสมทั้งสองมีโปรไฟล์ทางกายภาพและทางความร้อนที่คล้ายคลึงกันมาก ตามที่คาดไว้สำหรับเกรดออสเทนนิติกสองเกรดที่มีระดับโลหะผสมโดยรวมที่เทียบเคียงได้ ไม่ควรใช้เกรดทั้งสองในการบริการต่อเนื่องที่สูงกว่า 400 องศาโดยประมาณ ในสภาพแวดล้อมที่มีคลอไรด์- เนื่องจากมีความเสี่ยงที่จะเกิดอาการแพ้ สำหรับบริการออกซิเดชันที่อุณหภูมิสูง- (สูงกว่า 800 องศา ) ทั้ง 254SMO หรือ 904L ไม่ใช่ตัวเลือกที่เหมาะสม ซูเปอร์อัลลอยที่มีนิกเกิล - - เช่น อัลลอย 625 หรือ 825 จะเหมาะสมกว่า
มาตรฐานที่ใช้บังคับและการรับรองระหว่างประเทศ
การระบุการกำหนดมาตรฐานที่ถูกต้องถือเป็นสิ่งสำคัญสำหรับการจัดซื้อ การควบคุมคุณภาพ การตรวจสอบ และการปฏิบัติตามกฎระเบียบ ตารางด้านล่างรวบรวมมาตรฐานที่สำคัญสำหรับทั้งสองเกรด
ตารางที่ 5: มาตรฐานและการกำหนด - 254SMO เทียบกับ 904L
|
ตัวเครื่องมาตรฐาน |
การกำหนด 254SMO |
การกำหนด 904L |
ขอบเขตการสมัคร |
|
มาตรฐาน ASTM |
S31254 |
N08904 |
แผ่น แผ่น แถบ บาร์ ท่อ |
|
TH / ดินแดง |
1.4547 |
1.4539 |
แผ่น ท่อ ฟิตติ้ง |
|
สหประชาชาติ |
S31254 |
N08904 |
ระบบการนับเลขแบบรวม |
|
ASME |
SA-240 / SA-182 |
SA-240 / SA-182 |
ภาชนะรับแรงดัน, หม้อต้ม |
|
ไอเอสโอ |
ISO 15156 |
ISO 15156 |
บริการน้ำมันและก๊าซ / เปรี้ยว |
|
เนซ |
ได้มาตรฐาน MR0175 |
ได้มาตรฐาน MR0175 |
การกัดกร่อนในบริการน้ำมัน/ก๊าซ |
|
พีอีดี (สหภาพยุโรป) |
2014/68/สหภาพยุโรป |
2014/68/สหภาพยุโรป |
คำสั่งอุปกรณ์แรงดัน |
เกรดทั้งสองได้รับการยอมรับอย่างสมบูรณ์ภายใต้กรอบมาตรฐาน ASME, ASTM และยุโรป ทำให้สามารถระบุได้ทั่วโลกสำหรับภาชนะรับแรงดัน เครื่องแลกเปลี่ยนความร้อน ระบบท่อ และอุปกรณ์ในกระบวนการผลิต ผู้ซื้อควรยืนยันรูปแบบผลิตภัณฑ์เฉพาะ (แผ่น ท่อ แท่ง ข้อต่อ) โดยเทียบกับมาตรฐานย่อย-ที่เกี่ยวข้อง
ต้นทุน ความพร้อมใช้งาน และการผลิต
ต้นทุนวัสดุมักเป็นปัจจัยในการตัดสินใจเมื่อประสิทธิภาพการกัดกร่อนเพียงพอสำหรับทั้งสองเกรด ตารางต่อไปนี้แสดงภาพรวมเปรียบเทียบของพารามิเตอร์เชิงพาณิชย์และการผลิตที่สำคัญ
ตารางที่ 6: ต้นทุน ความพร้อมจำหน่าย และการผลิต - 254SMO เทียบกับ 904L
|
ปัจจัย |
254SMO |
904L |
|
ต้นทุนวัสดุสัมพันธ์ |
สูงกว่า (Mo, N พรีเมียม) |
ปานกลาง |
|
ดัชนีต้นทุนสัมพัทธ์ (904L=1.0) |
~1.2–1.4× |
1.0× |
|
ไดรเวอร์วัตถุดิบ |
High Mo (>6%) การบวก N |
ไฮนิ (23–28%) |
|
ความพร้อมของอุปทานทั่วโลก |
ปานกลาง (พิเศษ) |
มีจำหน่ายกันอย่างแพร่หลาย |
|
เวลานำ (จาน/แผ่น) |
4–12 สัปดาห์ (ปกติ) |
2–6 สัปดาห์ (ปกติ) |
|
ความสามารถในการเชื่อม |
ดี (ฟิลเลอร์ ER385/385Mo) |
ดีเยี่ยม (ER385) |
|
ความสามารถในการแปรรูป |
ปานกลาง |
ปานกลางถึงดี |
|
ความยากในการผลิต |
ปานกลาง |
ค่อนข้างง่าย |
บันทึก:ดัชนีต้นทุนวัสดุเป็นค่าโดยประมาณและแตกต่างกันไปตามรูปแบบผลิตภัณฑ์ ความหนา ปริมาณ และสภาวะตลาด รับใบเสนอราคาโรงงานปัจจุบันสำหรับ-การกำหนดงบประมาณเฉพาะโครงการ ~1.2–1.4× พรีเมียมสำหรับ 254SMO มากกว่า 904L เป็นค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรมระยะยาว-สำหรับผลิตภัณฑ์แผ่นและแผ่น
แนวทางการเชื่อม
โลหะผสมทั้งสองจะต้องเชื่อมด้วยโลหะผสมที่เข้าคู่กันหรือมากกว่า-โลหะตัวเติมที่เป็นโลหะผสมเพื่อป้องกันอาการแพ้และรักษาความต้านทานการกัดกร่อนในบริเวณที่ได้รับผลกระทบจากความร้อนในการเชื่อม-:
254SMO: ใช้โลหะเติม ER385 หรืออิเล็กโทรดที่ตรงกัน 254SMO- ที่เป็นเอกสิทธิ์ (เช่น Avesta 253MA, Sandvik 24.13.L) ใส่ความร้อนต่ำและไม่จำเป็นต้องอุ่นเครื่อง
904L: ใช้โลหะเติม ER385 (AWS A5.9). 904โดยทั่วไปถือว่า L เชื่อมได้ง่ายกว่า 254SMO เนื่องจากมีช่วงการประมวลผลความร้อนที่กว้างกว่า
ทั้งสองเกรด: โดยทั่วไป-ไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนหลังการเชื่อม หลีกเลี่ยงการเชื่อมในพื้นที่จำกัดซึ่งความเข้มข้นของควันอาจเป็นอันตรายได้ แนะนำให้ทำการไล่อากาศด้วยก๊าซเฉื่อยระหว่างการเชื่อมผ่านรูทสำหรับงานท่อ
ตัดสินใจด่วน: 254SMO กับ 904L
ใช้เมทริกซ์ต่อไปนี้เป็นเครื่องมืออ้างอิงทางวิศวกรรมที่รวดเร็ว ตอบคำถามเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมการใช้งานของคุณ รูปแบบคำตอบชี้ตรงไปยังเกรดที่แนะนำ
|
เกณฑ์การตัดสินใจ |
เลือก 254SMO |
เลือก 904L |
|
ความเข้มข้นของคลอไรด์ |
>Cl⁻.5,000 ppm |
<5,000 ppm Cl⁻ |
|
การสัมผัสน้ำทะเล/น้ำเกลือ |
ใช่ |
จำกัดเพียง |
|
ความเข้มข้นของกรดซัลฟิวริก |
>40% |
เจือจาง (<40%) |
|
ความอ่อนไหวด้านงบประมาณ (ตัวขับเคลื่อนต้นทุนหลัก) |
เลขที่ |
ใช่ |
|
ข้อกำหนดด้านกฎระเบียบ: PREN > 40 |
ใช่ |
ไม่จำเป็น |
|
ลำดับความสำคัญในการเชื่อมง่าย |
รอง |
หลัก |
|
ความยืดหยุ่นของเวลานำ |
ยืดหยุ่นได้ |
ด่วน |
|
กรดฟอสฟอริก สารเคมีทั่วไป |
ทั้ง |
ทั้ง |
254SMO กับ 904L
ตารางด้านล่างนี้จะกลั่นกรองมิติข้อมูลการเปรียบเทียบทั้งหมดเป็นข้อมูลเดียวโดยดู-ข้อมูลอ้างอิง-โดยสรุป
|
มิติ |
คำตัดสินของ 254SMO |
คำตัดสินของ 904L |
|
มาตรฐานอัลลอยด์ |
UNS S31254 / 1.4547 |
UNS N08904 / 1.4539 |
|
เนื้อหาโม |
6.0–6.5% (สูงกว่า) |
4.0–5.0% (ล่าง) |
|
เพรน |
42–45 (เหนือกว่า) |
32–36 (ดีมาก) |
|
บริการคลอไรด์/น้ำทะเล |
ดีที่สุดในชั้นเรียน |
เพียงพอ (ไม่ใช่-น้ำทะเล) |
|
ความต้านทานต่อกรด |
ดีเยี่ยม (ช่วงกว้าง) |
ดีเยี่ยม (ลดความเป็นกรด) |
|
ความแข็งแกร่ง |
สูงกว่า (N-แข็งแกร่งขึ้น) |
ปานกลาง |
|
ความสามารถในการเชื่อม |
ดี |
ยอดเยี่ยม |
|
ต้นทุนวัสดุ |
สูงกว่า (~1.2–1.4×) |
พื้นฐาน |
|
ความพร้อมใช้งาน |
พิเศษ/นำอีกต่อไป |
มีจำหน่ายกันอย่างแพร่หลาย |
|
เหมาะกับการใช้งานที่ดีที่สุด |
หน้าที่การกัดกร่อนอย่างรุนแรง |
ขับเคลื่อนด้วยภาษี/ต้นทุนปานกลาง- |
|
คำแนะนำโดยรวม |
สภาพแวดล้อม Cl⁻ ที่รุนแรง |
บริการเคมีภัณฑ์ทั่วไป |
