สิ่งที่ผู้ซื้อทุกคนควรรู้เกี่ยวกับระดับคุณภาพสแตนเลสของจีน

Jun 11, 2026

ฝากข้อความ

จีนผลิตเหล็กกล้าไร้สนิมประมาณ 35-40 ล้านเมตริกตันต่อปี หรือประมาณ 55-60% ของการผลิตทั่วโลก ภายในผลผลิตจำนวนมหาศาลนี้ คุณภาพของผลิตภัณฑ์จะแตกต่างกันอย่างมาก คอยล์สแตนเลส 304 จากโรงสีระดับ 1 และกคอยล์ 304จากลูกกลิ้งซ้ำระดับ 4- ทั้งคู่อาจมีป้ายกำกับเดียวกัน แต่ประสิทธิภาพที่แท้จริงในการให้บริการการกัดกร่อนอาจแตกต่างออกไปทั่วโลก

 

ผู้ซื้อจากต่างประเทศที่ไม่เข้าใจระบบระดับจะต้องเผชิญกับความเสี่ยงเฉพาะสามประการ: (1) การรับวัสดุที่ไม่ตรงตามขีดจำกัดองค์ประกอบ ASTM/EN; (2) การรับวัสดุที่มีข้อบกพร่องที่พื้นผิวหรือมิติซึ่งทำให้ต้นทุนการผลิตเพิ่มขึ้น และ (3) การรับเอกสารที่มีการรับรองไม่เพียงพอหรือเป็นเท็จ ทำให้เกิดการปฏิบัติตามข้อกำหนดและความรับผิด

 

Chinese Stainless Steel Quality Tiers

 

บทความนี้จะอธิบายระบบสี่-ระดับที่ผู้เชี่ยวชาญในอุตสาหกรรมใช้เพื่อประเมินเหล็กกล้าไร้สนิมของจีน ไม่ได้เป็นการวิพากษ์วิจารณ์การผลิตของจีน - จีนผลิตเหล็กกล้าไร้สนิมที่ดีที่สุดในโลก เป็นแนวทางในการตัดสินใจจัดซื้อจัดจ้างอย่างมีข้อมูล

 

สี่-ระบบคุณภาพระดับ: ภาพรวมที่สมบูรณ์

 

ผู้เชี่ยวชาญด้านอุตสาหกรรมที่จัดการจัดซื้อจัดจ้างจากประเทศจีนมักจะใช้การจำแนกประเภทสี่{0}} ระดับเหล่านี้ไม่ใช่มาตรฐานอย่างเป็นทางการ - แต่เป็นการจัดประเภทเชิงปฏิบัติที่พัฒนาโดยผู้ซื้อ ผู้ตรวจสอบ และบริษัทวิศวกรรมที่มีประสบการณ์

 

ชั้น

ราคาทั่วไปเทียบกับ EU/US

ประเภทโรงสี

การรับรอง

ดีที่สุดสำหรับ

ระดับ 1 (พรีเมียม)

+0% ถึง +15%

โรงสีขนาดใหญ่-ของรัฐ-เป็นเจ้าของ; โรงงานเอกชนชั้นนำ

TH 10204 3.1/3.2; ติดตามได้เต็มรูปแบบ

บริการที่สำคัญ; ภาชนะรับความดัน อาหาร/ยา; ส่งออกไปยังสหภาพยุโรป/สหรัฐอเมริกา

ระดับ 2 (มาตรฐาน)

-5% ถึง -15%

โรงงานเอกชนขนาดใหญ่ ก่อตั้งโรงงานระดับภูมิภาค

TH 10204 3.1 โดยทั่วไป; 2.2 บ้าง

บริการการกัดกร่อนทั่วไป โครงสร้าง; การวางท่อที่ไม่สำคัญ- ต้นทุน-โครงการที่มีความละเอียดอ่อน

ชั้นที่ 3 (เศรษฐกิจ)

−15% ถึง −30%

โรงงานขนาดกลาง บริษัทการค้าที่มีสัญญาโรงสี

EN 10204 2.2 หรือ 3.1 (ตรวจสอบความถูกต้อง)

ไม่-สำคัญ; ตกแต่ง; สถาปัตยกรรม (ไม่ใช่-ชายฝั่ง); กรอบภายใน

ระดับ 4 (เสี่ยง)

−30% ถึง −50%

ลูกกลิ้งขนาดเล็ก-; ผู้ค้า; ไม่ทราบที่มา

มักสูญหายหรือปลอมแปลง; ไม่มี EN 10204

ไม่แนะนำสำหรับการใช้งานทางเทคนิคใดๆ ตกแต่งด้วยความเสี่ยงของตัวเองเท่านั้น

 

 

ระดับ 1: โรงงานระดับพรีเมียม - คุณภาพระดับโลก-

 

โรงงานระดับ 1 คือบริษัทยักษ์ใหญ่ด้านการผลิตเหล็กกล้าไร้สนิมของจีน พวกเขาดำเนินงานโรงงานเหล็กแบบครบวงจรที่มีการตรวจสอบย้อนกลับอย่างเต็มรูปแบบใน-ห้องปฏิบัติการเคมีภายในบริษัท และการรับรองที่ตรงหรือเกินกว่ามาตรฐานสากล

 

รายชื่อโรงงานระดับ 1 (ผู้ผลิตรายใหญ่)

 

ชื่อโรงสี

ที่ตั้ง

ความเป็นเจ้าของ

ผลิตภัณฑ์ที่สำคัญ

กำลังการผลิตต่อปี (kt)

ตลาดส่งออก

เป่าอู่(Baowu)สแตนเลส

เซี่ยงไฮ้, ฝูเจี้ยน

รัฐ-เป็นเจ้าของ (SOE)

ทุกเกรด; ซีรีส์ 300/400; ดูเพล็กซ์

2,000+

ทั่วโลก; EU, US, ญี่ปุ่น, เอเชียตะวันออกเฉียงใต้

ทิสโก้ (เหล็กและเหล็กกล้าไท่หยวน)

ชานซี

รัฐ-เป็นเจ้าของ (SOE)

ทุกเกรด; พรีเมียร์ 300 ซีรีส์

4,500+

ทั่วโลก; การรับรู้แบรนด์ระดับพรีเมียม

JISCO (จิ่วฉวนเหล็กและเหล็กกล้า)

กานซู

รัฐ-เป็นเจ้าของ (SOE)

ทุกเกรด; แข็งแกร่งใน 300/400

3,000+

ทั่วโลก; ตะวันออกกลางยุโรป

ชิงซาน (Tsholding)

เจ้อเจียง

ส่วนตัว (ใหญ่ที่สุด)

ทุกเกรด; 300/400; ดูเพล็กซ์

12,000+

ทั่วโลก; ผู้ผลิตสเตนเลสรายใหญ่ที่สุดในโลก

โพสโค ไชน่า (จางเจียกัง)

มณฑลเจียงซู

กิจการร่วมค้าเกาหลี/จีน

ทุกเกรด; ยานยนต์; 300 ซีรีส์

1,800+

ทั่วโลก; ยานยนต์ เครื่องใช้ไฟฟ้าระดับไฮเอนด์

ลิสโก้ (เหลียนจง)

กวางตุ้ง

บริษัทร่วมทุนไต้หวัน/จีน

ซีรีส์ 200/300; ตกแต่ง

800+

ทะเล ตะวันออกกลาง แอฟริกา

หนิงโป่ เป่ายี่

เจ้อเจียง

ส่วนตัว (คุณภาพระดับ 1)

โลหะผสมนิกเกิล เกรดพิเศษ

200+

ทั่วโลก; ผู้เชี่ยวชาญด้านโลหะผสมนิกเกิล

หยงซิงวัสดุพิเศษ

เจ้อเจียง

ส่วนตัว (พรีเมียม)

เหล็กเส้น ลวดเกรดพิเศษ

500+

ทั่วโลก; การใช้งานพิเศษ

จิ่วหลี่ (เจ้อเจียง จิ่วลี่)

เจ้อเจียง

ส่วนตัว (พรีเมียม)

ผู้เชี่ยวชาญด้านท่อและท่อ

800+

ทั่วโลก; ท่อแรงดันและท่อ

 

ลักษณะคุณภาพระดับที่ 1

 

มิติคุณภาพ

ประสิทธิภาพระดับ 1

ผลการทดสอบทั่วไป

เทียบเท่าระดับนานาชาติ

องค์ประกอบทางเคมี (ภายใน ASTM)

อยู่ในความอดทน 100%

ค: ±0.005%; โครเมียม/นิกเกิล: ±0.1%

มาตรฐานโรงงานของสหภาพยุโรป/สหรัฐฯ/ญี่ปุ่น

คุณสมบัติทางกล (ภายใน ASTM)

อยู่ในความอดทน 100%

UTS: ±10 MPa ของข้อมูลจำเพาะขั้นต่ำ

มาตรฐานโรงงานของสหภาพยุโรป/สหรัฐฯ/ญี่ปุ่น

การตกแต่งพื้นผิว (2B, หมายเลข 4)

ยอดเยี่ยม; สม่ำเสมอ

Ra: 0.1-0.3 ไมโครเมตร (2B)

มาตรฐานโรงงานของสหภาพยุโรป/สหรัฐฯ/ญี่ปุ่น

พิกัดความเผื่อมิติ (ความหนา)

เกิน ASTM A480

+0/-5% ของค่าที่ระบุ (เทียบกับ ASTM +0/-12.5%)

ดีกว่า ASTM A480

การรับรอง (EN 10204)

มาตรฐานประเภท 3.1; มีแบบ 3.2 ให้เลือก

ความร้อนเต็มที่-เฉพาะ; มีพยานบุคคลที่สาม-

มาตรฐานโรงงานของสหภาพยุโรป/สหรัฐฯ/ญี่ปุ่น

การตรวจสอบย้อนกลับ (ความร้อนถึงขดลวด)

ติดตามได้ 100%

คอยล์แท็ก + บันทึกดิจิทัล

มาตรฐานโรงงานของสหภาพยุโรป/สหรัฐฯ/ญี่ปุ่น

การยืนยัน PMI (ใน-มิลลิ)

PMI 100% สำหรับเกรดวิกฤต

XRF หรือ OES ตาม ASTM E1621

มาตรฐานโรงงานของสหภาพยุโรป/สหรัฐฯ/ญี่ปุ่น

การทดสอบการกัดกร่อนตามขอบเกรน

มีจำหน่ายตามคำขอ

A262 แบบฝึกหัด C หรือ G28 วิธี A

มาตรฐานโรงงานของสหภาพยุโรป/สหรัฐฯ/ญี่ปุ่น

 

ระดับที่ 2: โรงงานมาตรฐาน - คุ้มค่าสำหรับบริการที่ไม่มีความสำคัญ-

 

โรงสีระดับ 2 เป็นผู้ผลิตขนาดใหญ่ที่จัดตั้งขึ้นและได้มาตรฐาน ASTM/EN แต่อาจมีความแปรปรวนมากขึ้นเล็กน้อยในด้านการตกแต่งพื้นผิว ความทนทานต่อขนาด หรือความสมบูรณ์ของการรับรอง วัสดุจากโรงงานระดับ 2 เหมาะสำหรับการใช้งานที่มีการกัดกร่อนทั่วไปส่วนใหญ่ แต่ควรได้รับการตรวจสอบกับ PMI และการตรวจสอบใบรับรองก่อนการใช้งานที่สำคัญ

 

มิติคุณภาพ

ประสิทธิภาพระดับ 2

ระดับความเสี่ยง

การบรรเทาผลกระทบ

องค์ประกอบทางเคมี

95-98% ภายในความทนทานต่อ ASTM

ต่ำ

ตรวจสอบใบรับรองโรงงาน การตรวจสอบ PMI

คุณสมบัติทางกล

98%+ ภายในความทนทานต่อ ASTM

ต่ำ

ตรวจสอบใบรับรองโรงงาน

การตกแต่งพื้นผิว

ดี; รอยลูกกลิ้งหรือรอยขีดข่วนเป็นครั้งคราว

ปานกลาง

การตรวจด้วยสายตา ปฏิเสธ-การไม่สอดคล้องกัน

ความอดทนมิติ

ตรงตามมาตรฐาน ASTM A480

ต่ำ

ตรวจสอบในการตรวจสอบที่เข้ามา

การรับรอง

EN 10204 ประเภท 3.1 (ตรวจสอบความถูกต้อง)

ปานกลาง

ข้าม-ตรวจสอบกับโรงสี ขอใบรับรองที่ลงนามแบบดิจิทัล

การตรวจสอบย้อนกลับ

การตรวจสอบย้อนกลับระดับคอยล์-

ปานกลาง

ขอการทำแผนที่ความร้อน-ถึง-จากซัพพลายเออร์

การตรวจสอบ PMI

ไม่ได้ดำเนินการโดยโรงสีเสมอไป

ปานกลาง

ระบุ PMI 100% ใน PO

ราคาเทียบกับระดับ 1

-5% ถึง -15%

N/A

N/A

 

ระดับที่ 3: Economy Mills - ความเสี่ยงด้านคุณภาพที่วัดได้

 

ระดับ 3 หมายถึงวัสดุจากโรงงานขนาดกลาง- บริษัทการค้าที่ทำสัญญากับโรงงานหลายแห่ง หรือผู้ผลิตในภูมิภาคที่ไม่มีระบบคุณภาพแบบครบวงจร ความเสี่ยงที่สำคัญของวัสดุระดับ 3 คือความไม่สอดคล้องกัน - คอยล์หนึ่งอาจเป็นไปตาม ASTM ส่วนถัดไปอาจไม่สอดคล้องกัน ใบรับรองอาจเป็นใบรับรองทั่วไป (ประเภท 2.2) หรือใบรับรองความถูกต้องที่น่าสงสัย

 

Chinese Stainless Steel Sheet Economy Mills

 

มิติคุณภาพ

ประสิทธิภาพระดับ 3

ระดับความเสี่ยง

คำแนะนำ

องค์ประกอบทางเคมี

85-92% ภายในความทนทานต่อ ASTM

สูง - คอยล์บางอันไม่ตรงตามข้อกำหนด

PMI ทุกครั้งก่อนใช้งาน ปฏิเสธถ้าไม่ตรงตามข้อกำหนด

คุณสมบัติทางกล

90-95% ภายในความทนทานต่อ ASTM

ปานกลาง-สูง

ตรวจสอบใบรับรองโรงงาน การทดสอบตัวอย่าง

ตัวแปร; รอยลูกกลิ้ง รอยขีดข่วนทั่วไป

ปานกลาง

การตรวจด้วยสายตา อาจต้องมีการรักษาพื้นผิวเพิ่มเติม

ความอดทนมิติ

อาจเกินค่าเผื่อ ASTM A480

ปานกลาง

วัดความหนาหลายจุดก่อนการผลิต

การรับรอง

ประเภท 2.2 ทั่วไป; ประเภท 3.1 ของความถูกต้องที่น่าสงสัย

สูง

ข้าม-ตรวจสอบกับโรงสี ขอใบรับรองการตรวจสอบแบบดิจิทัล

การตรวจสอบย้อนกลับ

จำกัด; แท็กคอยล์อาจไม่ตรงกับความร้อน

สูง

ขอใบรับรองความร้อนของโรงงาน PMI วัสดุขาเข้าทั้งหมด

การตรวจสอบ PMI

ไม่ได้ดำเนินการโดยโรงสีหรือผู้ค้า

�� สูง

บังคับก่อนการใช้งานใดๆ

ราคาเทียบกับระดับ 1

−15% ถึง −30%

N/A

การประหยัดราคาอาจถูกชดเชยด้วยค่าใช้จ่ายในการตรวจสอบและการปฏิเสธ

 

ระดับ 4: สูง-เนื้อหาที่มีความเสี่ยง - ไม่แนะนำ

 

วัสดุระดับ 4 มาจากลูกกลิ้งขนาดเล็ก- ผู้ค้าที่มาจากแหล่งที่ไม่รู้จัก หรือโรงงานที่ไม่ได้รับการรับรองมาตรฐาน ASTM/EN วัสดุนี้มีความเสี่ยงด้านคุณภาพอย่างรุนแรง: เคมีอาจอยู่นอกขีดจำกัด ASTM, ข้อบกพร่องที่พื้นผิวเป็นเรื่องปกติ, ไม่ได้ควบคุมความคลาดเคลื่อนของขนาด และใบรับรองมักจะขาดหายไปหรือมีการปลอมแปลง

 

วัสดุระดับ 4 บางชนิดเป็นสเตนเลส "304" อย่างแท้จริง - แต่ผลิตด้วยเศษเหล็กที่มีส่วนประกอบตกค้างมากเกินไป (Cu, Sn, Pb) ซึ่งจะลดความต้านทานการกัดกร่อน วัสดุระดับ 4 อื่นๆ อาจเป็น "200 ซีรีส์" (แมงกานีส-แทนที่ นิกเกิลต่ำกว่า) ขายเป็น "300 ซีรีส์" - รูปแบบของการเจือปนทางเศรษฐกิจที่ช่วยลดความต้านทานการกัดกร่อนลง 30-50%

 

ประเภทความเสี่ยง

ปัญหาทั่วไประดับ 4

วิธีการตรวจจับ

ผลที่ตามมาหากตรวจไม่พบ

เคมีไม่เป็นไปตามข้อกำหนด ASTM

Cr: 16-17% (แทน 18-20%); Ni: 5-6% (แทน 8-10.5%)

ดัชนี PMI (XRF)

ลดความต้านทานการกัดกร่อนอย่างรุนแรง ความล้มเหลวในช่วงต้น

200 ซีรีส์ขายเป็น 300 ซีรีส์

Mn: 5-8% (เทียบกับ<2% in 300 series); Ni: 1-3%

การทดสอบเฉพาะของ PMI + Ni-

ลดความต้านทานการกัดกร่อน 30-50%

องค์ประกอบที่ตกค้างมากเกินไป

Cu >1%, Sn >0.5%, Pb >0.05% (จากเศษเหล็ก)

ฟูลสเปกโตรเมตรี (OES)

การกัดกร่อนของรูพรุน; ความไวต่อ IGC

ใบรับรองสูญหายหรือถูกปลอมแปลง

ไม่มี EN 10204; หรือการปลอมแปลงที่ชัดเจน

ติดต่อโรงงานเพื่อตรวจสอบหมายเลขใบรับรอง

ไม่มีการตรวจสอบย้อนกลับ การเปิดเผยความรับผิด

ข้อบกพร่องพื้นผิว

รอยม้วน รอยขีดข่วน สเกลออกไซด์ การเคลือบ

การตรวจสายตา

ต้นทุนการผลิตที่เพิ่มขึ้น อาจถูกปฏิเสธได้

ความไม่สอดคล้องกันในมิติ-

ความหนา -20% ถึง -30% เทียบกับขนาดที่ระบุ

การวัดไมโครมิเตอร์

แก้ไขปัญหา-; ความเสี่ยงต่อแรงดันผนังบาง-

ปัญหาการเชื่อม

C: >0.08% (not L-grade); S, P >0.03%

การทดสอบขั้นตอนการเชื่อม

รอยเชื่อมแตก; IGC ใน HAZ

 

วิธีการระบุระดับในใบสั่งซื้อ

 

กฎที่สำคัญที่สุด: ห้ามเขียนคำสั่งซื้อที่ระบุว่า "เท่านั้น"แผ่นสแตนเลส 304" หรือ "ไปป์ 316L" ซึ่งช่วยให้ซัพพลายเออร์สามารถดำเนินการตามคำสั่งซื้อในระดับใดก็ได้ - รวมถึงระดับ 3 หรือระดับ 4 ระบุชื่อโรงงานหรือกำหนดระดับเฉพาะเสมอ

 

วิธี

สิ่งที่ต้องเขียนใน PO

ประสิทธิผล

หมายเหตุ

ระบุชื่อโรงงาน

"Baosteel 304/304L, UNS S30403, เคลือบ 2B"

��มีประสิทธิภาพสูงสุด

ล็อคในระดับ 1; ซัพพลายเออร์ไม่สามารถทดแทนได้

ระบุข้อกำหนดระดับ

"โรงสีระดับ 1 เท่านั้น Baosteel / TISCO / JISCO / Tsingshan"

��มีประสิทธิภาพ

อนุญาตให้เปลี่ยนโรงสีได้ แต่อยู่ภายในระดับ 1

ระบุข้อกำหนดการรับรอง

"EN 10204 ประเภท 3.1 จากโรงงานระดับ 1 ต้องใช้ลายเซ็นดิจิทัล"

��มีประสิทธิภาพ

บังคับให้ซัพพลายเออร์จัดหาแหล่งที่มาจากระดับ 1

ระบุข้อกำหนด PMI

"ต้องมี PMI 100% ก่อนจัดส่ง รายงาน XRF พร้อมทุกคอยล์"

��มีประสิทธิภาพ

ตรวจจับการทดแทนระดับ 3/4

ระบุมาตรฐานพื้นผิว

"Surface per ASTM A480; no roller marks, scratches >2 มม."

��ปานกลาง

อัตนัย; ต้องมีการตรวจสอบ

ไม่ระบุโรงสี

"304/304L, 2B เคลือบ"

�� ไม่ได้ผล

ซัพพลายเออร์สามารถใช้ระดับใดก็ได้ ราคาจะขับเคลื่อนการเลือก

ชื่อโรงสีเทียบกับ "เทียบเท่า" - เหตุใด "หรือเทียบเท่า" จึงเป็นอันตราย
 

ใบสั่งซื้อจำนวนมากมีวลี "หรือเทียบเท่า" หลังจากระบุชื่อโรงงาน ตัวอย่างเช่น: "Baosteel 304L หรือเทียบเท่า" ภาษานี้สร้างช่องโหว่: ซัพพลายเออร์สามารถเสนอโรงงานใดๆ ที่พวกเขาพิจารณาว่า "เทียบเท่า" - และคำจำกัดความของคำว่าเทียบเท่าอาจแตกต่างจากของคุณอย่างมาก

แนวปฏิบัติที่ดีที่สุด: หลีกเลี่ยง "หรือเทียบเท่า" สำหรับโรงงานระดับ 1 หากคุณต้องอนุญาตทางเลือกอื่น ให้ระบุทางเลือกที่ยอมรับได้อย่างชัดเจน: "Baosteel, TISCO หรือ JISCO เท่านั้น - ไม่มีโรงงานอื่นใดที่ไม่ได้รับการอนุมัติเป็นลายลักษณ์อักษรล่วงหน้าจากผู้ซื้อ"

 

ราคาเทียบกับคุณภาพ: การสร้างกรณีธุรกิจสำหรับระดับ 1

 

ทีมจัดซื้อจัดจ้างจำนวนมากเริ่มต้นที่ราคาต่ำสุดโดยไม่คำนึงถึงต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของ การวิเคราะห์ต่อไปนี้แสดงให้เห็นว่าเหตุใดวัสดุระดับ 1 จึงมักเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุด-เมื่อพิจารณาต้นทุนทั้งหมด

 

องค์ประกอบต้นทุน

ระดับ 1

ระดับ 2

ระดับ 3

ระดับ 4

ต้นทุนวัสดุ (พื้นฐาน)

100% (อ้างอิง)

85-95%

70-85%

50-70%

PMI/การตรวจสอบขาเข้า

0.5-1.0%

1.0-2.0%

2.0-5.0%

5.0-10.0% (มักถูกปฏิเสธ)

การปรับปรุงพื้นผิว (ถ้าจำเป็น)

0% (หายาก)

1-3%

3-8%

8-20% (มักถูกปฏิเสธ)

การตรวจสอบใบรับรอง

0.1% (ดิจิทัล)

0.5% (ตรวจสอบด้วยตนเอง)

1.0% (ครอบคลุม)

2.0% (อาจเป็นการปลอมแปลง)

ค่าทดแทน (หากล้มเหลว)

0% (หายาก)

2-5% (เป็นครั้งคราว)

10-25% (ความเสี่ยงที่วัดได้)

50-200% (ความน่าจะเป็นความล้มเหลวสูง)

ต้นทุนรวม (โดยประมาณ)

100.6-101.1%

89.5-105.0%

86.0-123.0%

60.0-202.0%

คำแนะนำที่ปรับเปลี่ยนความเสี่ยง-

แนะนำเสมอ

ไม่-สำคัญเท่านั้น

ไม่ใช่-การกัดกร่อนเท่านั้น

ไม่แนะนำ

 

คำถามที่พบบ่อย (FAQ)

 

ถาม: สแตนเลสจีนทั้งหมดมีคุณภาพต่ำหรือไม่?

 

ตอบ: ไม่ใช่ สเตนเลสเกรด 1 ของจีน (Baosteel, TISCO, JISCO, Tsingshan) เทียบเท่ากับแหล่งกำเนิดของสหภาพยุโรป/สหรัฐอเมริกา/ญี่ปุ่นในทุกมิติที่วัดได้ จีนผลิตเหล็กกล้าไร้สนิมที่ดีที่สุดในโลก ปัญหาด้านคุณภาพเกิดขึ้นกับวัสดุระดับ 3 และ 4 เท่านั้น

 

ถาม: ฉันสามารถใช้วัสดุระดับ 2 เพื่อประหยัดต้นทุนได้หรือไม่

 

ตอบ: ได้ สำหรับการใช้งานที่ไม่-สำคัญ: โครงสร้าง สภาพแวดล้อมที่ไม่-กัดกร่อน การตกแต่ง (ไม่-ชายฝั่ง) และการวางกรอบภายใน ห้ามใช้ระดับ 2 สำหรับอาหาร/ยา ภาชนะรับความดัน หรือบริการที่สำคัญต่อการกัดกร่อน-โดยไม่มีการตรวจสอบเพิ่มเติม (PMI, การตรวจสอบใบรับรอง, การตรวจสอบพื้นผิว)

 

ถาม: อะไรคือสิ่งที่ดีที่สุดที่จะใส่ใน PO ของฉันเพื่อรับประกันคุณภาพ

 

ตอบ: ระบุชื่อโรงงาน "Baosteel 304L" ไม่คลุมเครือ "สแตนเลส 304L" ไม่ใช่ หากคุณไม่สามารถระบุชื่อโรงงานได้ กำหนดให้ต้องมี "โรงงานระดับ 1 เท่านั้น" และระบุโรงงานที่ยอมรับได้ 3-4 รายการ

 

ถาม: ฉันจะตรวจสอบได้อย่างไรว่าใบรับรองโรงงานเป็นของแท้

 

ตอบ: ติดต่อฝ่ายขายหรือสำนักงานคุณภาพของโรงงานและขอให้ตรวจสอบหมายเลขใบรับรอง โรงงานระดับ 1 สามารถทำได้อย่างรวดเร็ว หากซัพพลายเออร์ไม่สามารถให้ใบรับรองที่ลงนามแบบดิจิทัลจากโรงงานได้ ให้สงสัย

 

ถาม: "ซีรีส์ 200" คืออะไร และเหตุใดจึงแย่

 

ตอบ: เหล็กกล้าไร้สนิมซีรีส์ 200 (เช่น JIS SUS 201) ใช้แทนแมงกานีสเป็นนิกเกิลเพื่อลดต้นทุน มีความต้านทานการกัดกร่อนน้อยกว่าซีรีส์ 300 ถึง 30-50% ซัพพลายเออร์ที่ผิดจรรยาบรรณบางรายขายซีรีส์ 200 รายการเป็น "304" - PMI ตรวจพบสิ่งนี้เนื่องจากซีรีส์ 200 มี Ni 1-3% เทียบกับ. 8%+ สำหรับ 304

 

ถาม: ฉันจำเป็นต้องมีผู้ตรวจสอบบุคคลที่สาม- (SGS, BV, TUV) หรือไม่

 

ตอบ: สำหรับวัสดุระดับ 1: ไม่บังคับ แต่แนะนำสำหรับการสั่งซื้อจำนวนมาก สำหรับระดับ 2: แนะนำ สำหรับระดับ 3: บังคับ สำหรับระดับ 4: ไม่แนะนำ เนื่องจากคุณไม่ควรซื้อวัสดุระดับ 4 การตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม-ตรวจพบ-วัสดุที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนดก่อนที่จะออกจากโรงงาน

 

ถาม: ฉันสามารถเยี่ยมชมโรงงานก่อนทำการสั่งซื้อจำนวนมากได้หรือไม่

 

ตอบ: ได้ และขอแนะนำอย่างยิ่งสำหรับคำสั่งซื้อที่มีมูลค่ามากกว่า $100,000 โรงงานระดับ 1 ยินดีต้อนรับลูกค้าเข้าเยี่ยมชมและมีทีมงานขายส่งออกโดยเฉพาะ หากซัพพลายเออร์ปฏิเสธที่จะเปิดเผยชื่อโรงงานหรือปฏิเสธการเยี่ยมชมโรงงาน นั่นเป็นสัญญาณอันตราย

 

ถาม: "Made in China" เป็นธงสีแดงสำหรับเหล็กกล้าไร้สนิมหรือไม่

 

ตอบ: ไม่ "Made in China" ครอบคลุมถึงวัสดุระดับ 1 ที่เป็นระดับโลก- ธงสีแดงไม่ใช่ประเทศต้นทาง - แต่เป็นการไม่มีชื่อโรงงาน การรับรอง และ PMI ใน PO ใบสั่งซื้อที่ระบุว่า "Baosteel 316L, EN 10204 ประเภท 3.1, 100% PMI" ปลอดภัยโดยไม่คำนึงถึงประเทศต้นทาง

 

ส่งคำถาม
มาหาเรา
และเริ่ม RFQ ของคุณตอนนี้
ติดต่อเรา