ใบรับรองการทดสอบโรงงาน (MTC) คืออะไร?
ใบรับรองการทดสอบโรงงาน (MTC) - หรือเรียกอีกอย่างว่ารายงานการทดสอบโรงงาน (MTR) ใบรับรองการทดสอบวัสดุ หรือใบรับรองการตรวจสอบ - เป็นเอกสารอย่างเป็นทางการที่ออกโดยผู้ผลิตโลหะที่พิสูจน์ว่าชุดวัสดุเฉพาะเจาะจงเป็นไปตามข้อกำหนดของมาตรฐานที่ระบุและใบสั่งซื้อ
ให้คิดว่า MTC เป็นบัตรประจำตัวของวัสดุและบันทึกสุขภาพรวมกัน เช่นเดียวกับที่หนังสือเดินทางยืนยันว่าคุณเป็นใครและเวชระเบียนยืนยันข้อมูลสุขภาพของคุณ MTC จะยืนยันว่าเหล็กนั้นคืออะไร (เกรด ส่วนประกอบ) และประสิทธิภาพการทำงานอย่างไร (คุณสมบัติทางกล) หากไม่มีมัน ชิ้นสแตนเลสก็เป็นเพียงโลหะที่ไม่ปรากฏชื่อ

ในอุตสาหกรรมที่มีการควบคุม - น้ำมันและก๊าซ ภาชนะรับความดัน ยา การแปรรูปอาหาร การต่อเรือ และการก่อสร้าง - MTC ไม่ใช่ทางเลือก เป็นเอกสารทางกฎหมายที่กำหนดโดยรหัสทางวิศวกรรม หน่วยงานกำกับดูแล และระบบการจัดการคุณภาพ การจัดส่งที่ไม่มี MTC ที่ถูกต้องไม่ควรได้รับการยอมรับเพื่อความปลอดภัย-การใช้งานที่สำคัญ
มาตรฐานอุตสาหกรรม:กรอบงานสากลสำหรับประเภท MTC คือ EN 10204:2004 - 'ผลิตภัณฑ์โลหะ: ประเภทของเอกสารการตรวจสอบ' แม้ว่าจะเป็นมาตรฐานของยุโรป แต่ก็มีการอ้างอิงในสัญญาการจัดซื้อจัดจ้างและแผนคุณภาพทั่วโลก การทำความเข้าใจ EN 10204 เป็นก้าวแรกในการทำความเข้าใจ MTC
เหตุใด MTC จึงมีความสำคัญ: เดิมพันระดับโลก-ที่แท้จริง
ผู้เชี่ยวชาญหน้าใหม่บางครั้งมองว่าการทบทวน MTC เป็นงานเอกสาร - กล่อง- แบบฝึกหัดก่อนที่เนื้อหาจะเข้าสู่การผลิต วิศวกรคุณภาพที่มีประสบการณ์จะรู้ดีกว่า ความล้มเหลวของ MTC เป็นสาเหตุสำคัญของ-เหตุการณ์ทางอุตสาหกรรมที่เกิดขึ้นจริงในโลกและความล่าช้าของโครงการ พิจารณาผลที่ตามมาของข้อผิดพลาด MTC ที่บันทึกไว้เหล่านี้:
การจัดส่งที่ถูกปฏิเสธ:ผู้ผลิตภาชนะรับความดันได้รับแผ่นสเตนเลส 316L ที่มี MTC แสดงโมลิบดีนัมที่ 1.85% - ต่ำกว่าค่าขั้นต่ำ 2.00% การส่งมอบทั้งหมดถูกปฏิเสธ ตารางการเดินเรือล่าช้าไปสี่สัปดาห์ และซัพพลายเออร์จะต้องรับผิดชอบ-ต้นทุนการจัดหาใหม่
การตรวจสอบตามกฎระเบียบล้มเหลว:ระบบ WFI ของโรงงานผลิตยาสร้างขึ้นด้วยวัสดุที่ได้รับการรับรองมาตรฐาน EN 10204 ประเภท 2.2 เมื่อข้อกำหนดทางวิศวกรรมกำหนด 3.1 ในระหว่างการตรวจสอบของ FDA จะมีการระบุช่องว่างในการตรวจสอบย้อนกลับ ระบบจะต้องมีค่าใช้จ่าย - ที่ผ่านการรับรอง - ใหม่: หลายแสนดอลลาร์
การฉ้อโกงใบรับรอง:การสอบสวนโดยคณะกรรมการกำกับดูแลนิวเคลียร์ (NRC) และผู้บริหารด้านสุขภาพและความปลอดภัยของสหราชอาณาจักร (HSE) ได้บันทึกกรณีของ MTC ที่มีการปลอมแปลง - ซึ่งข้อมูลองค์ประกอบตามจริงได้รับการแก้ไขเพื่อแสดงการปฏิบัติตามข้อกำหนด มาตรการตอบโต้คือการทดสอบการระบุวัสดุเชิงบวก (PMI) เมื่อได้รับ
การประกันภัยและความรับผิด:หากอุปกรณ์ทำงานล้มเหลวและ MTC ไม่สามารถแสดงให้เห็นวัสดุที่ตรงตามข้อกำหนด การรับประกันและความคุ้มครองประกันภัยของผู้ผลิตอาจเป็นโมฆะ MTC เป็นหลักฐานหลักในเอกสารใดๆ-ที่เกี่ยวข้องกับข้อพิพาททางกฎหมาย
กายวิภาคของเอ็มทีซี: 12 ส่วนสำคัญ
MTC ทุกรายการ โดยไม่คำนึงถึงซัพพลายเออร์หรือรูปแบบใด มีข้อมูลพื้นฐานเดียวกันซึ่งจัดอยู่ในส่วนที่คาดเดาได้ ตารางด้านล่างแสดงแผนผังส่วนต่างๆ เหล่านี้ และอธิบายความสำคัญของ - คู่มืออ้างอิงของคุณสำหรับการอ่านใบรับรองใดๆ ที่คุณพบ:
|
# |
มาตรา กทช |
ประกอบด้วยอะไรบ้าง |
ทำไมมันถึงสำคัญ |
|
1 |
เอกลักษณ์โรงงาน/ผู้ผลิต |
ชื่อ ที่อยู่ เครื่องหมายรับรอง โลโก้ |
ยืนยันแหล่งกำเนิด เปิดใช้งานเส้นทางการตรวจสอบซัพพลายเออร์ |
|
2 |
ประกาศประเภทใบรับรอง |
ประเภท EN 10204 (2.2, 3.1 หรือ 3.2); วันที่ออก; ใบรับรอง ตัวเลข |
กำหนดระดับทางกฎหมายของการตรวจสอบ - จะต้องตรงกับข้อกำหนด PO ของคุณ |
|
3 |
การอ้างอิงการสั่งซื้อ / ซื้อ |
หมายเลขใบสั่งซื้อของลูกค้า หมายเลขใบสั่งโรงงาน หมายเลขใบส่งมอบ |
เชื่อมโยงใบรับรองกับธุรกรรมเฉพาะของคุณ |
|
4 |
รายละเอียดสินค้า |
เกรด รูปแบบผลิตภัณฑ์ (แผ่น/ท่อ/แท่ง) ขนาด ปริมาณ น้ำหนัก |
ยืนยันว่าตรงกับสิ่งที่คุณสั่งซื้อและรับจริง |
|
5 |
หมายเลขความร้อน / การหล่อ |
ID ตัวอักษรและตัวเลขที่ไม่ซ้ำกันสำหรับชุดการหลอม (เช่น H247591) |
กระดูกสันหลังตรวจสอบย้อนกลับ - ต้องตรงกับเครื่องหมายทางกายภาพบนวัสดุ |
|
6 |
องค์ประกอบทางเคมี |
% จริงของแต่ละองค์ประกอบ (C, Si, Mn, P, S, Cr, Ni, Mo, N ฯลฯ) |
ข้อมูลการปฏิบัติตามหลัก - เปรียบเทียบแต่ละค่ากับขีดจำกัดข้อกำหนดเกรด |
|
7 |
คุณสมบัติทางกล |
ความต้านแรงดึง, ผลผลิต/ความเค้นพิสูจน์, การยืดตัว, ความแข็ง (หากจำเป็น) |
ตรวจสอบว่าวัสดุมีคุณสมบัติตรงตามข้อกำหนดด้านความแข็งแรงและความเหนียวขั้นต่ำ |
|
8 |
สภาวะการรักษาความร้อน |
อบอ่อน ดับ และพักคืน สารละลายบำบัดขณะ{0}}รีด |
ส่งผลต่อคุณสมบัติทางกลขั้นสุดท้ายและพฤติกรรมการกัดกร่อน |
|
9 |
การทดสอบแบบไม่ทำลาย- (NDT) |
ผลลัพธ์ UT, RT, PT, MT (หากระบุตามลำดับ) |
จำเป็นสำหรับภาชนะรับความดัน การปฏิบัติตามข้อกำหนดด้านความปลอดภัย-วิกฤต หรือรหัส ASME/PED |
|
10 |
การทดสอบเพิ่มเติม |
แรงกระแทก (ชาร์ปี), IGC, ความแข็ง, PMI, ขนาดเกรน (หากสั่ง) |
การทดสอบเฉพาะแอปพลิเคชัน-จะต้องปรากฏที่นี่หากระบุไว้ใน PO |
|
11 |
คำชี้แจงการปฏิบัติตามมาตรฐาน |
ประกาศความสอดคล้องกับมาตรฐานผลิตภัณฑ์ ASTM / EN / ISO |
คำชี้แจงทางกฎหมายว่าวัสดุเป็นไปตามมาตรฐานที่กำหนด |
|
12 |
ลายเซ็นผู้มีอำนาจ |
ชื่อผู้ตรวจสอบ ตำแหน่ง วันที่ ตราประทับ ลายเซ็น ทีพีไอ (สำหรับ 3.2) |
หากไม่มีลายเซ็นที่ถูกต้อง ใบรับรองจะถือเป็นโมฆะตามกฎหมาย |
ตารางที่ 1: 12 ส่วนสำคัญของใบรับรองการทดสอบโรงสีทุกแห่ง - สิ่งที่ต้องค้นหาและเหตุใดจึงสำคัญ
หลักการสำคัญ:ส่วนที่ 5 (หมายเลขความร้อน) และ 12 (ลายเซ็นที่ได้รับอนุญาต) เป็นองค์ประกอบสองรายการที่ไม่สามารถ-ต่อรองได้ของ MTC ที่ถูกต้อง ใบรับรองที่ขาดหายไปถือเป็นโมฆะตามกฎหมาย ไม่ว่าข้อมูลที่เหลือจะปรากฏสมบูรณ์เพียงใดก็ตาม
ประเภทใบรับรอง EN 10204: รู้ว่าคุณจะได้อะไร
ก่อนที่จะอ่านหมายเลขเดียวบน MTC คุณต้องยืนยันก่อนว่าเป็นใบรับรองประเภทใด EN 10204 กำหนดไว้สี่ประเภท และความแตกต่างเป็นสิ่งสำคัญ - โดยจะกำหนดว่าข้อมูลการทดสอบในใบรับรองเกี่ยวข้องกับวัสดุเฉพาะที่คุณได้รับจริงๆ หรือเพียงกับผลิตภัณฑ์ที่คล้ายคลึงกันที่ผลิตภายใต้สภาวะที่คล้ายคลึงกัน

|
พิมพ์ |
ชื่อ |
ระดับความเป็นอิสระ |
กรณีการใช้งานทั่วไป |
|
2.1 |
คำประกาศการปฏิบัติตามข้อกำหนด |
ผู้ผลิตเท่านั้น ไม่มีข้อมูลการทดสอบ |
โครงสร้างที่ไม่-สำคัญ; แอปพลิเคชันเชิงพาณิชย์ที่มีความเสี่ยงต่ำ- |
|
2.2 |
รายงานการทดสอบ |
ผู้ผลิต; ข้อมูลการตรวจสอบที่ไม่ใช่-เฉพาะเจาะจง |
การค้าทั่วไป การผลิตที่มีข้อกำหนดคุณภาพปานกลาง |
|
3.1 |
ใบรับรองการตรวจสอบ 3.1 |
ผู้ตรวจสอบที่ได้รับอนุญาตของผู้ผลิต (ไม่ขึ้นกับการผลิต) |
ภาชนะรับความดัน น้ำมันและก๊าซ ยา การต่อเรือ - รหัสอุตสาหกรรมส่วนใหญ่ |
|
3.2 |
ใบรับรองการตรวจสอบ 3.2 |
ผู้ผลิต + บุคคลที่สามที่ได้รับการรับรองโดยอิสระ (BV, TUV, SGS, LR…) |
นิวเคลียร์ การบินและอวกาศ กลาโหม นอกชายฝั่งที่สำคัญ - ต้องการการรับประกันสูงสุด |
ตารางที่ 2: ประเภทใบรับรอง EN 10204 - โดยสรุป
ความแตกต่างที่สำคัญที่สุด:ประเภท 2.1 และ 2.2 ไม่ใช่-เฉพาะเจาะจง - ข้อมูลอาจไม่มาจากชุดข้อมูลจริงของคุณ ประเภท 3.1 และ 3.2 เป็นแบทช์-เฉพาะ - ข้อมูลสามารถตรวจสอบย้อนกลับไปยังหมายเลขความร้อนของวัสดุที่คุณได้รับได้โดยตรง เพื่อความปลอดภัย-การใช้งานที่สำคัญหรือได้รับการควบคุม 3.1 คือขั้นต่ำที่แน่นอน
วิธีอ่าน MTC: กระบวนการ 8 ขั้นตอน
ปฏิบัติตามแปดขั้นตอนเหล่านี้ทุกครั้งที่คุณได้รับ MTC พร้อมการส่งมอบวัสดุ กระบวนการนี้ใช้เวลา 10–15 นาทีต่อใบรับรอง และเป็นการตรวจสอบคุณภาพที่คุ้มทุนที่สุด-ที่มีอยู่ - ก่อนที่จะกลายเป็นปัญหาราคาแพง

ขั้นตอนที่ 1ยืนยันประเภทใบรับรอง
มองหาการประกาศประเภท EN 10204 - ซึ่งควรปรากฏอย่างเด่นชัดบนใบรับรอง โดยทั่วไปจะอยู่ในส่วนหัวหรือใกล้กับบล็อกลายเซ็น การใช้ถ้อยคำทั่วไปได้แก่:
“ใบรับรองการตรวจสอบตามมาตรฐาน EN 10204 ประเภท 3.1”
"รายงานการทดสอบวัสดุ - EN 10204:2004 - 3.1"
"ใบรับรองความสอดคล้อง - EN 10204 ประเภท 2.2"
หากไม่มีการระบุประเภท EN 10204 ให้ปฏิบัติต่อเอกสารด้วยความระมัดระวังอย่างยิ่ง ติดต่อซัพพลายเออร์และขอใบรับรองที่มีรูปแบบถูกต้องก่อนยอมรับการส่งมอบเพื่อใช้ภายใต้การควบคุม
ตรวจสอบด่วน:ประเภทใบรับรองตรงกับใบสั่งซื้อที่คุณระบุไว้หรือไม่ หาก PO ของคุณต้องการ 3.1 และคุณได้รับ 2.2 ให้หยุด - อย่าดำเนินการต่อจนกว่าจะได้รับใบรับรองที่ถูกต้อง
ขั้นตอนที่ 2ตรวจสอบการอ้างอิงคำสั่งซื้อและคำอธิบายผลิตภัณฑ์
ค้นหาหมายเลขใบสั่งซื้อ (PO) บนใบรับรองและเปรียบเทียบกับ PO จริงของคุณ จากนั้นตรวจสอบรายละเอียดสินค้า:
ระดับ:มีข้อความว่า '316L' (หรือ UNS S31603 หรือ EN 1.4404) - ตรงตามที่ระบุไว้ใน PO ของคุณทุกประการหรือไม่
รูปแบบสินค้า:แผ่น แผ่น ท่อ แท่ง ท่อ - ตรงกับที่สั่งหรือเปล่า?
ขนาด:ความหนา ความกว้าง ความยาว เส้นผ่านศูนย์กลาง - ตรงกับรายการสั่งซื้อหรือไม่
ปริมาณและน้ำหนัก:น้ำหนักที่ระบุควรใกล้เคียงกับน้ำหนักที่จัดส่งจริง
ความคลาดเคลื่อนใดๆ ในคำอธิบายผลิตภัณฑ์ - แม้แต่ความแตกต่างของเกรดต่อท้าย เช่น '316' กับ '316L' - จะต้องได้รับการแก้ไขก่อนที่จะใช้วัสดุ 'L' ใน 316L (คาร์บอนต่ำ) ไม่ใช่เพื่อความสวยงาม มันเป็นความแตกต่างระหว่างวัสดุที่เหมาะสมสำหรับการประกอบแบบเชื่อมกับวัสดุที่อาจเกิดความไวที่บริเวณรอยเชื่อม
ขั้นตอนที่ 3ค้นหาและบันทึกหมายเลขความร้อน
เลขความร้อน (หรือเรียกว่า เลขหล่อ หรือ เลขหลอม) เป็นตัวระบุความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับที่สำคัญที่สุดตัวเดียวบน MTC เป็นรหัสเฉพาะที่ผู้ผลิตเหล็กกำหนดให้กับการหลอมเฉพาะ - วัสดุทุกชิ้นจากการหลอมนั้นใช้ค่าความร้อนเท่ากันและมีองค์ประกอบเหมือนกัน
งานของคุณในขั้นตอนนี้คือการเชื่อมโยง-ตัวเลขความร้อนบนใบรับรองกับเครื่องหมายบนวัสดุจริง โดยทั่วไปแผ่น ท่อ และแท่งสแตนเลสจะมีเครื่องหมายดังนี้:
การพิมพ์ลายฉลุหมึกบนพื้นผิว (โดยทั่วไปสำหรับเพลท)
การปั๊มแม่พิมพ์หรือไวโบร-การแกะสลักเข้าไปในโลหะ
ฉลากกาวหรือแท็กรหัสสี- (สำหรับสิ่งของขนาดเล็กหรืออุปกรณ์ประกอบ)
จดหมายเลขความร้อนจากใบรับรอง ไปที่วัสดุ ค้นหาเครื่องหมาย เปรียบเทียบตัวละครทีละตัวอักษร หากไม่ตรงกับ - ให้หยุดทันที หมายเลขความร้อนที่ไม่ตรงกันถือเป็นข้อผิดพลาด MTC ที่ร้ายแรงที่สุดที่คุณจะพบ
กฎสำคัญ:หากหมายเลขความร้อนบน MTC ไม่ตรงกับเครื่องหมายบนวัสดุทางกายภาพ ใบรับรองจะไม่ใช้กับวัสดุนั้น ห้ามใช้ ห้ามประมวลผล ห้ามถือว่ามันเป็นความผิดพลาดของเสมียน ส่งต่อไปยังผู้จัดการ QA ของคุณทันที
ขั้นตอนที่ 4ตรวจสอบองค์ประกอบทางเคมี
ส่วนองค์ประกอบทางเคมีจะแสดงเปอร์เซ็นต์ที่วัดได้จริงของธาตุผสมแต่ละชนิดจากการวิเคราะห์ทางสเปกโตรกราฟีของความร้อนจำเพาะ นี่คือข้อมูลที่พิสูจน์ว่าเนื้อหาเป็นสิ่งที่อ้างว่าเป็น
ในการตรวจสอบส่วนนี้ คุณต้องมีมาตรฐานผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวข้อง - เช่น ASTM A240 สำหรับแผ่นเหล็กสเตนเลส หรือ EN 10088-2 สำหรับสเตนเลสรีดแบน มาตรฐานกำหนดเปอร์เซ็นต์ขั้นต่ำและสูงสุดที่อนุญาตสำหรับแต่ละองค์ประกอบ งานของคุณคือยืนยันว่าทุกค่าใน MTC อยู่ภายในขีดจำกัดเหล่านั้น
ตารางด้านล่างแสดงตัวอย่างการทำงานของแผ่นเหล็กสเตนเลส 316L ตามมาตรฐาน ASTM A240 ค่าทั้งหมดอยู่ภายในข้อกำหนด:
|
องค์ประกอบ |
ข้อมูลจำเพาะ ขั้นต่ำ (%) |
ข้อมูลจำเพาะ สูงสุด (%) |
มูลค่าใบรับรอง (%) |
สถานะ |
|
คาร์บอน (ซี) |
- |
0.030 |
0.021 |
✔ผ่าน |
|
ซิลิคอน (ศรี) |
- |
0.75 |
0.42 |
✔ผ่าน |
|
แมงกานีส (Mn) |
- |
2.00 |
1.35 |
✔ผ่าน |
|
ฟอสฟอรัส (P) |
- |
0.045 |
0.028 |
✔ผ่าน |
|
ซัลเฟอร์ (S) |
- |
0.030 |
0.002 |
✔ผ่าน |
|
โครเมียม (Cr) |
16.00 |
18.00 |
16.72 |
✔ผ่าน |
|
นิกเกิล (พรรณี) |
10.00 |
14.00 |
10.48 |
✔ผ่าน |
|
โมลิบดีนัม (Mo) |
2.00 |
3.00 |
2.11 |
✔ผ่าน |
|
ไนโตรเจน (N) |
- |
0.10 |
0.047 |
✔ผ่าน |
|
เหล็ก (เฟ) |
สมดุล |
สมดุล |
68.83 |
✔ผ่าน |
ตารางที่ 3: การตรวจสอบองค์ประกอบทางเคมี - 316 ตัวอย่างการทำงานของเหล็กกล้าไร้สนิม (ASTM A240)
ให้ความสนใจเป็นพิเศษกับคาร์บอนในวัสดุเกรด 'L' โครเมียมและโมลิบดีนัมเป็นองค์ประกอบหลักในการต้านทานการกัดกร่อน และฟอสฟอรัสและซัลเฟอร์เป็นสารเจือปนตกค้างที่ต้องอยู่ในระดับต่ำ
ดูสิ่งนี้:หากองค์ประกอบใดๆ บน MTC แสดงตัวเลขแบบกลม (เช่น Cr=17.00%, Ni=12.00%) โดยมีค่าเหมือนกันซ้ำกันในใบรับรองหลายใบ คุณอาจดูค่าที่ระบุ 'ทั่วไป' แทนที่จะเป็นผลการทดสอบความร้อนจริง-เฉพาะเจาะจง - ซึ่งเป็นจุดเด่นของข้อมูลที่ไม่เฉพาะเจาะจง (ประเภท 2.2) ที่นำเสนอราวกับว่าเป็น 3.1
ขั้นตอนที่ 5ตรวจสอบคุณสมบัติทางกล
คุณสมบัติทางกลช่วยยืนยันว่าวัสดุมีความแข็งแรง ความยืดหยุ่น และความแข็งที่จำเป็นสำหรับการใช้งานของคุณ คุณสมบัติหลักที่คุณจะพบใน MTC สเตนเลสส่วนใหญ่คือ:
ความต้านแรงดึง (Rm หรือ UTS):ความเค้นสูงสุดที่วัสดุสามารถทนได้ก่อนที่จะแตกหัก สำหรับเพลต 316L (ASTM A240): ขั้นต่ำ 485 MPa
พิสูจน์ความเครียด / ความแข็งแรงของผลผลิต (Rp0.2):ความเครียดที่วัสดุเริ่มเปลี่ยนรูปอย่างถาวร สำหรับเพลต 316L (ASTM A240): ขั้นต่ำ 170 MPa
การยืดตัว (A):วัสดุจะยืดตัวก่อนที่จะแตกหักมากน้อยเพียงใด แสดงเป็นเปอร์เซ็นต์ ค่าที่สูงกว่าหมายถึงวัสดุที่มีความเหนียวและขึ้นรูปได้มากขึ้น สำหรับ 316L: ขั้นต่ำ 40%
ความแข็ง:ความต้านทานต่อการเยื้องพื้นผิว สำหรับเพลต 316L: สูงสุด 217 HBW (Brinell) หรือ 96 HRB (Rockwell B)
|
คุณสมบัติ |
ข้อมูลจำเพาะ นาที |
ข้อมูลจำเพาะ สูงสุด |
มูลค่าใบรับรอง |
สถานะ |
|
ความต้านแรงดึง (Rm) |
485 เมกะปาสคาล |
- |
567 เมกะปาสคาล |
✔ผ่าน |
|
พิสูจน์ความเครียด Rp0.2 (ผลผลิต) |
170 เมกะปาสคาล |
- |
241 เมกะปาสคาล |
✔ผ่าน |
|
การยืดตัว (A50mm) |
40% |
- |
53% |
✔ผ่าน |
|
ความแข็ง (บริเนล, HBW) |
- |
215 HBW |
165 HBW |
✔ผ่าน |
ตารางที่ 4: การตรวจสอบคุณสมบัติทางกล - 316 ตัวอย่างการทำงานของเพลต L (ASTM A240)
ข้อควรจำ: สำหรับคุณสมบัติทางกล ความต้านทานแรงดึง ความแข็งแรงของผลผลิต และการยืดตัว มีข้อกำหนดขั้นต่ำ - ค่าจริงจะต้องเท่ากับหรือสูงกว่าค่าขั้นต่ำ โดยทั่วไปความแข็งจะมีค่าสูงสุด - โดยค่าจะต้องไม่เกินค่าดังกล่าว
ขั้นตอนที่ 6ยืนยันสภาวะการรักษาความร้อน
สภาวะการอบชุบด้วยความร้อนจะบอกคุณถึงสถานะทางโลหะวิทยาขั้นสุดท้ายของวัสดุ มันส่งผลโดยตรงต่อทั้งคุณสมบัติทางกลที่ได้รับและความต้านทานการกัดกร่อนที่มีอยู่ สำหรับเหล็กกล้าไร้สนิม เงื่อนไขที่พบบ่อยที่สุดที่คุณจะพบคือ:
อบอ่อน (A) หรือสารละลายอบอ่อน (SA):วัสดุได้รับความร้อนถึง 1,000–1100 องศาและดับอย่างรวดเร็ว วิธีนี้จะละลายคาร์ไบด์ ทำให้โครงสร้างจุลภาคเป็นเนื้อเดียวกัน และให้ความต้านทานการกัดกร่อนและความเหนียวที่เหมาะสมที่สุด นี่เป็นสภาวะมาตรฐานและถูกต้องสำหรับสเตนเลส 316L
รีดร้อน (HR หรือ HRAP):รีดร้อน อบอ่อน และดอง - ทั่วไปสำหรับจานหนัก คุณภาพพื้นผิวต่ำกว่าการรีดเย็น-แต่มีโครงสร้างเสียงดี
รีดเย็น (CR หรือ 2B):การรีดเย็น-เพิ่มเติมหลังจากการอบอ่อนจะทำให้พื้นผิวเรียบขึ้นและพิกัดความเผื่อของขนาดที่เข้มงวดมากขึ้น
ดับและนิรภัย (Q+T):พบได้ทั่วไปในเหล็กโครงสร้างคาร์บอนและ-โลหะผสมต่ำ - ซึ่งไม่ปกติสำหรับเหล็กสเตนเลสออสเตนิติก
หากใบรับรองขาดสภาวะการรักษาความร้อน ให้ขอคำชี้แจงจากซัพพลายเออร์ แผ่นเหล็กสเตนเลสที่จำหน่ายในสภาวะ-แบบรีด (ไม่-อบอ่อน) จะมีความต้านทานการกัดกร่อนลดลง และไม่ควรยอมรับสำหรับการใช้งานที่สำคัญต่อการกัดกร่อน-
ขั้นตอนที่ 7ตรวจสอบการทดสอบเพิ่มเติมที่จำเป็น
ขึ้นอยู่กับการใช้งานและข้อกำหนดเฉพาะของใบสั่งซื้อ อาจจำเป็นต้องมีการทดสอบเพิ่มเติมนอกเหนือจากคุณสมบัติทางเคมีและทางกลพื้นฐาน สิ่งเหล่านี้จะปรากฏบน MTC หากได้รับการสั่งซื้อโดยเฉพาะ - ซึ่งจะไม่อัตโนมัติ การทดสอบเพิ่มเติมทั่วไป ได้แก่:
การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปี:จำเป็นสำหรับการบริการที่อุณหภูมิต่ำ- (การใช้งานแบบแช่แข็ง โครงสร้างนอกชายฝั่ง ภาชนะรับแรงดันในสภาพอากาศหนาวเย็น) ระบุพลังงานกระแทกขั้นต่ำ (จูล) ที่อุณหภูมิทดสอบที่กำหนด
การทดสอบการกัดกร่อนตามขอบเกรน (IGC):ASTM A262 Practice E (การทดสอบ Strauss) - ยืนยันว่าวัสดุไม่มีความไวและจะต้านทานการโจมตีตามขอบเกรนในการให้บริการ จำเป็นสำหรับภาชนะรับความดันและการใช้งานด้านนิวเคลียร์
การระบุวัสดุเชิงบวก (PMI):การตรวจสอบ XRF หรือ OES ว่าเกรดถูกต้อง มีความต้องการเพิ่มมากขึ้นในการใช้งานด้านน้ำมันและก๊าซและเภสัชกรรม ภายหลังกรณีที่มีการบันทึกไว้เรื่องการฉ้อโกงวัสดุ
การทดสอบอัลตราโซนิก (UT):ASTM A578 หรือ EN 10307 - สแกนหาการเคลือบภายใน การเติม หรือความพรุนในแผ่นหนา ข้อบังคับสำหรับการปฏิบัติตามหลักเกณฑ์เกี่ยวกับภาชนะรับความดันในเขตอำนาจศาลหลายแห่ง
หมายเลขเฟอร์ไรต์ / เดลต้าเฟอร์ไรต์:สำหรับคราบเชื่อมออสเทนนิติกและผลิตภัณฑ์หล่อบางชนิด - ยืนยันว่าปริมาณเฟอร์ไรต์อยู่ภายในช่วง 3–8 FN เพื่อป้องกันการแตกร้าวของรอยเชื่อม
หาก PO ของคุณระบุการทดสอบใดๆ เหล่านี้ และไม่ปรากฏบน MTC แสดงว่าใบรับรองไม่-สอดคล้องกับคำสั่งซื้อของคุณ ออก-รายงานความสอดคล้อง (NCR) ก่อนดำเนินการต่อ
ขั้นตอนที่ 8ตรวจสอบลายเซ็นและการอนุญาต
ขั้นตอนสุดท้ายที่สำคัญคือการยืนยันว่าใบรับรองได้รับการอนุมัติอย่างถูกต้อง หากไม่มีลายเซ็นที่ถูกต้อง MTC ก็เป็นเพียงเอกสารข้อมูล - และไม่มีสถานะทางกฎหมายในฐานะเอกสารที่ได้รับการรับรอง
สำหรับ EN 10204 ประเภท 3.1:มองหาลายเซ็นของตัวแทนตรวจสอบที่ได้รับอนุญาตของผู้ผลิต - ซึ่งโดยทั่วไปมีชื่อว่า 'ผู้จัดการฝ่ายคุณภาพ' 'วิศวกรตรวจสอบ' หรือ 'ผู้อำนวยการฝ่ายเทคนิค' ลายเซ็นควรเป็นต้นฉบับหรือเทียบเท่าทางดิจิทัลที่ได้รับอนุญาต โดยมีชื่อของผู้ลงนามพิมพ์อยู่ด้านข้าง ชื่อ และวันที่ออก
สำหรับ EN 10204 ประเภท 3.2:คุณต้องเห็นลายเซ็นสองฉบับ - ผู้ตรวจสอบของผู้ผลิต และตัวแทนที่มีชื่อของหน่วยงานอิสระ-ของบุคคลที่สามที่ได้รับการรับรอง ใบรับรองควรระบุองค์กร TPI (Bureau Veritas, TUV, SGS, Lloyd's Register, DNV, Intertek หรือเทียบเท่า) และควรรวมหมายเลขอ้างอิงการรับรองของ TPI ไว้ด้วย
วันที่ออกควรตรงกับการทดสอบและการส่งมอบ - ใบรับรองลงวันที่หลายปีหลังจากวันที่ผลิตที่อ้างสิทธิ์ถือเป็นสัญญาณเตือนร้ายแรง ลายเซ็นที่ได้รับอนุญาตคือการรับประกันของคุณว่าบุคคลที่มีคุณสมบัติและรับผิดชอบได้ตรวจสอบข้อมูลทั้งหมดและยืนยันว่าตรงตามข้อกำหนด
ธงแดง: 8 สัญญาณเตือนบน MTC ใด ๆ
วิศวกรคุณภาพที่มีประสบการณ์จะพัฒนาการจดจำรูปแบบสำหรับปัญหา MTC ต่อไปนี้เป็นสัญญาณเตือนที่พบบ่อยที่สุด - ซึ่งสัญญาณใดสัญญาณหนึ่งควรทำให้เกิดการระงับการจัดส่งและการสอบถามอย่างเป็นทางการจากซัพพลายเออร์:
|
ธงแดง |
สิ่งที่คุณเห็นบนเอ็มทีซี |
เหตุใดจึงเป็นปัญหา |
|
หมายเลขความร้อนไม่ตรงกัน |
ใบรับรองความร้อนหมายเลข ≠ การทำเครื่องหมายบนวัสดุทางกายภาพ |
ความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับเสียหาย - ไม่สามารถยืนยันได้ว่าใบรับรองนี้ครอบคลุมเนื้อหานี้ |
|
ค่า 'ทั่วไป' ที่ระบุไว้ |
องค์ประกอบแสดงค่ากลมหรือค่าที่เหมือนกันในใบรับรองหลายรายการ |
ข้อมูลที่อาจไม่ใช่-เฉพาะเจาะจง (ประเภท 2.2) ไม่ใช่ผลการทดสอบเฉพาะความร้อนจริง- |
|
ลายเซ็นขาดหายไปหรืออ่านไม่ออก |
ช่องลายเซ็นว่างเปล่า ถ่ายเอกสาร หรือประทับตราดิจิทัลเท่านั้น |
ใบรับรองไม่มีความถูกต้องตามกฎหมายหากไม่มีลายเซ็นที่ได้รับอนุญาตและตรวจสอบย้อนกลับได้ |
|
ไม่ได้ประกาศประเภทใบรับรอง |
ไม่มีประเภท EN 10204 ระบุไว้ที่ใดก็ได้ในเอกสาร |
ไม่สามารถยืนยันระดับของการยืนยัน - อาจเป็นเพียงการประกาศ 2.1 เท่านั้น |
|
องค์ประกอบไม่ตรงตามข้อกำหนด |
Cr=15.3% สำหรับใบรับรอง 316L (ข้อกำหนดขั้นต่ำ: 16.0%) |
วัสดุที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนดโดยตรง - - ไม่ตรงตามเกรดที่ระบุ |
|
เกรดผิดในใบรับรอง |
Cert ระบุ '304L' แต่ PO และเครื่องหมายระบุ '316L' |
ส่วนผสมที่สำคัญ-ขึ้น - 304L ไม่มี Mo; วัสดุที่ไม่ถูกต้องสำหรับการใช้งานส่วนใหญ่ |
|
ไม่มีคำชี้แจงการปฏิบัติตามมาตรฐาน |
ไม่มี 'สอดคล้องกับ ASTM A240' หรือประกาศที่เทียบเท่า |
ผู้ผลิตไม่ได้รับรองความสอดคล้องกับมาตรฐานที่วัดได้ใดๆ |
|
ลายเซ็นสองคนจากบริษัทเดียวกัน (3.2) |
สายงานบุคคลที่สาม-ลงนามโดยแผนก QA ของผู้ผลิต |
บุคคลที่สามที่ไม่ถูกต้อง 3.2 - จะต้องเป็นอิสระ (BV, TUV, SGS, DNV ฯลฯ) |
ตารางที่ 5: ธงแดงทั่วไปของ MTC สัญญาณเตือน และการดำเนินการที่แนะนำ
มาตรการตอบโต้แนวปฏิบัติที่ดีที่สุด:สำหรับวัสดุที่มีความสำคัญ-ซึ่งมีมูลค่าหรือความปลอดภัยสูง- ให้ดำเนินการทดสอบการระบุวัสดุเชิงบวก (PMI) แบบ XRF- เมื่อได้รับ - ไม่ว่า MTC จะแสดงอะไรก็ตาม PMI ใช้เวลาไม่เกิน 30 วินาทีต่อการวัดแต่ละครั้ง และให้การยืนยันองค์ประกอบเฉพาะจุด-โดย{7}} เป็นการป้องกันการฉ้อโกงใบรับรองที่มีประสิทธิภาพมากที่สุด
การอ้างอิงองค์ประกอบทางเคมี: ความหมายของสัญลักษณ์ทุกตัว
หากคุณยังใหม่ต่อการอ่านตารางองค์ประกอบทางเคมีของ MTC สัญลักษณ์องค์ประกอบและความสำคัญของตารางเหล่านี้อาจเป็นเรื่องที่น่ากังวลได้ ตารางด้านล่างนี้เป็นการอ้างอิงภาษาธรรมดา-สำหรับองค์ประกอบที่แสดงโดยทั่วไปใน MTC สแตนเลส:
|
เครื่องหมาย |
องค์ประกอบ |
บทบาทในเหล็กกล้าไร้สนิม |
ขีดจำกัดข้อมูลจำเพาะที่สำคัญ (316L) |
|
C |
คาร์บอน |
ความแข็งแรง (ที่ต่ำ %) - ส่วนเกินทำให้เกิดอาการแพ้และการกัดกร่อนบริเวณรอยเชื่อม |
น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.030% (เกรด L มีความสำคัญ) |
|
Cr |
โครเมียม |
สร้างชั้นป้องกัน Cr₂O₃; ขั้นต่ำ 10.5% กำหนดสแตนเลส |
16.0–18.0% |
|
นิ |
นิกเกิล |
ทำให้โครงสร้างออสเตนิติกคงที่ เพิ่มความเหนียวและขึ้นรูปได้ |
10.0–14.0% |
|
โม |
โมลิบดีนัม |
เพิ่มความต้านทานการกัดกร่อนแบบรูพรุนและรอยแยกได้อย่างมากในสภาพแวดล้อมที่มีคลอไรด์ |
2.0–3.0% |
|
มน |
แมงกานีส |
สารกำจัดออกซิไดซ์; ทดแทน Ni บางส่วนในซีรีส์ 200; คงความเป็นออสเทนไนต์ไว้ |
น้อยกว่าหรือเท่ากับ 2.00% |
|
ศรี |
ซิลิคอน |
สารกำจัดออกซิไดซ์; ช่วยเพิ่มความต้านทานต่อการเกิดออกซิเดชันที่อุณหภูมิสูง- |
น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.75% |
|
P |
ฟอสฟอรัส |
สิ่งเจือปนตกค้าง ส่วนเกินจะช่วยลดความสามารถในการเชื่อมและความเหนียว |
น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.045% |
|
S |
กำมะถัน |
สิ่งเจือปนตกค้าง ระดับที่ต่ำมากมีความสำคัญต่อความต้านทานการกัดกร่อน |
น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.030% |
|
N |
ไนโตรเจน |
เสริมสร้างออสเทนไนต์; ช่วยเพิ่ม PREN ในเกรดซูเปอร์ออสเทนนิติกและดูเพล็กซ์ |
น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.10% |
|
Nb/ต |
ไนโอเบียม / แทนทาลัม |
มีความเสถียรต่อการแพ้ (ซีรี่ส์ 321, 347); ช่วยให้สามารถเชื่อมกาบใน 625 ได้ |
ข้อมูลจำเพาะต่อเกรด (ไม่ใช่ใน 316L) |
ตารางที่ 6: องค์ประกอบทางเคมีทั่วไปบน MTC สแตนเลส - สัญลักษณ์ บทบาท และขีดจำกัดโดยทั่วไป
จดจำ:องค์ประกอบทางเคมีบน MTC จะเป็นค่าที่วัดได้จริงจากความร้อนจำเพาะเสมอ - ไม่ใช่ค่าเป้าหมายหรือค่าที่ระบุ หากข้อกำหนดระบุว่า Cr ต้องเป็น 16.0–18.0% และ MTC แสดง 15.8% นั่นถือว่าไม่-สอดคล้องกัน - แม้ว่าวัสดุจะ 'ดู' ดีก็ตาม
รายการตรวจสอบการยืนยัน MTC
ใช้รายการตรวจสอบนี้สำหรับ MTC ทุกรายการที่ได้รับพร้อมกับการส่งมอบวัสดุ โดยครอบคลุมทั้งแปดขั้นตอนในรูปแบบที่เหมาะสมสำหรับขั้นตอนการตรวจสอบขาเข้าหรือเอกสารระบบการจัดการคุณภาพของคุณ:
|
✓ |
รายการตรวจสอบ |
อ้างอิง |
การดำเนินการหากล้มเหลว |
|
☐ |
ประเภทใบรับรองตรงกับข้อกำหนด PO (EN 10204 2.2 / 3.1 / 3.2) |
อีเอ็น 10204:2004 |
ปฏิเสธการจัดส่ง ติดต่อซัพพลายเออร์เพื่อขอใบรับรองที่ถูกต้อง |
|
☐ |
หมายเลขความร้อน/การหล่อบนใบรับรองตรงกับเครื่องหมายทางกายภาพบนวัสดุ |
EN 10204 §4 |
หยุด - ห้ามใช้วัสดุ; ขอคำอธิบาย |
|
☐ |
รายละเอียดสินค้าตรงกับ PO (เกรด แบบฟอร์ม ขนาด ปริมาณ) |
ใบสั่งซื้อ |
เพิ่ม NCR (รายงานการไม่ปฏิบัติตาม-) ถือวัสดุ |
|
☐ |
องค์ประกอบทางเคมีทั้งหมดอยู่ภายในขีดจำกัดข้อกำหนด |
ASTM A240 / EN 10088 (หรือมาตรฐานที่เกี่ยวข้อง) |
ปฏิเสธแบทช์; ขอ-ทดสอบใหม่หรือทดแทนความร้อน |
|
☐ |
คุณสมบัติทางกลทั้งหมดตรงตามหรือเกินค่าขั้นต่ำ |
มาตรฐานผลิตภัณฑ์ที่ใช้งานได้ |
ปฏิเสธแบทช์; ขอ-ทดสอบใหม่ด้วยตัวอย่างใหม่ |
|
☐ |
ระบุสภาวะการอบชุบด้วยความร้อนและเหมาะสม |
มาตรฐานผลิตภัณฑ์ |
ตรวจสอบกับโรงงานหากไม่ชัดเจน ส่งผลต่อความเหนียวและการกัดกร่อน |
|
☐ |
ผลลัพธ์ NDT ที่จำเป็นใดๆ ปรากฏและเป็นไปตามข้อกำหนด |
สเปคการสั่งซื้อ/รหัส |
ไม่สามารถใช้บริการรับแรงกดดันได้หากไม่มีเอกสาร NDT ที่จำเป็น |
|
☐ |
มีการประกาศการปฏิบัติตามมาตรฐาน |
EN 10204 §4.2 |
ใบรับรองไม่มีพื้นฐานทางกฎหมายสำหรับการปฏิบัติตามรหัส |
|
☐ |
ลายเซ็นต์ผู้มีอำนาจปัจจุบัน อ่านได้ ลงวันที่ |
EN 10204 §4.2 |
ใบรับรองไม่ถูกต้องตามกฎหมาย - คำขอใหม่- |
|
☐ |
สำหรับ 3.2: หน่วยงานบุคคลที่สาม-ได้รับการตั้งชื่อ เป็นอิสระ และได้รับการรับรอง |
EN 10204 ประเภท 3.2 |
ใบรับรอง 3.2 ที่ถูกต้อง - ไม่ได้ยกระดับไปยังผู้จัดการโครงการ QA |
ตารางที่ 7: รายการตรวจสอบการยืนยัน MTC - 10-ขั้นตอนการตรวจสอบขาเข้า
รายการตรวจสอบนี้ควรกรอก ลงนาม และยื่นควบคู่ไปกับ MTC เดิมในบันทึกการตรวจสอบย้อนกลับวัสดุของคุณ สำหรับโครงการที่ควบคุมโดย ISO 9001, รหัส ASME หรือ PED บันทึกเหล่านี้จะต้องได้รับการเก็บรักษาไว้ตลอดอายุการใช้งานของอุปกรณ์ - โดยทั่วไปคือ 25 ปีขึ้นไป
การยื่นและการเก็บรักษา MTC: ภาระผูกพันในการจัดทำเอกสารของคุณ
MTC จะมีคุณค่าก็ต่อเมื่อสามารถเข้าถึงได้เมื่อจำเป็นเท่านั้น สำหรับอุตสาหกรรมที่ได้รับการควบคุม ภาระผูกพันในการรักษาใบรับรองวัสดุไม่ได้สิ้นสุดเมื่อมีการสร้างอุปกรณ์ - ซึ่งจะคงอยู่ตลอดอายุการใช้งานของสินทรัพย์
ข้อกำหนดการเก็บรักษาขั้นต่ำ
รหัสภาชนะรับความดัน ASME (ASME VIII):เอกสารประกอบวัสดุจะต้องถูกเก็บไว้เป็นส่วนหนึ่งของรายงานข้อมูลของผู้ผลิต - เข้าถึงได้โดยหน่วยงานตรวจสอบตามความต้องการ
คำสั่งอุปกรณ์แรงดันของสหภาพยุโรป (PED):เอกสารทางเทคนิค (รวมถึง MTC) จะต้องเก็บรักษาไว้เป็นเวลา 10 ปีหลังจากอุปกรณ์สุดท้ายที่ผลิต
การจัดการคุณภาพ ISO 9001:ข้อมูลเอกสารที่แสดงให้เห็นถึงความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์จะต้องได้รับการควบคุมและเก็บรักษาตามตารางการเก็บรักษาขององค์กร
เภสัชกรรม (FDA / EU GMP):ใบรับรองวัสดุของผลิตภัณฑ์-ควรเก็บรักษาอุปกรณ์สัมผัสไว้ตลอดอายุการใช้งานของโรงงาน รวมถึงระยะเวลาการตรวจสอบตามกฎระเบียบที่เกี่ยวข้อง
ระบบการยื่นแนวปฏิบัติที่ดีที่สุด
สแกน MTC ทั้งหมดเป็น PDF ที่การตรวจสอบขาเข้า - ใบรับรองกระดาษต้นฉบับเสื่อมสภาพเมื่อเวลาผ่านไป
ยื่นแบบอิเล็กทรอนิกส์ตามโครงการ จากนั้นตามหมายเลข PO จากนั้นตามหมายเลขความร้อน - ช่วยให้สามารถดึงข้อมูลได้อย่างรวดเร็วระหว่างการตรวจสอบ
เชื่อมโยงบันทึก MTC ดิจิทัลกับรายการอุปกรณ์ในระบบการจัดการสินทรัพย์ของคุณ
สำหรับโครงการที่สำคัญ ให้รักษาทะเบียนการติดตามวัสดุ (บันทึก MTR) ที่จะจับคู่วัสดุทุกชิ้นกับหมายเลขความร้อนและการอ้างอิง MTC
คำถามที่พบบ่อย
A: ใบรับรองความสอดคล้อง (CoC) เป็นการประกาศทั่วไปว่าผลิตภัณฑ์ตรงตามข้อกำหนดที่ระบุ - ซึ่งเทียบเท่ากับ EN 10204 ประเภท 2.1 ไม่มีข้อมูลการทดสอบจริง MTC (ประเภท 3.1 หรือ 3.2) เป็นเอกสารสนับสนุนข้อมูล-พร้อมผลการทดสอบทางเคมีและทางกลจริงจากชุดวัสดุเฉพาะ สำหรับการใช้งานที่ได้รับการควบคุม จำเป็นต้องมี MTC พร้อมข้อมูลการทดสอบจริงเสมอ CoC เพียงอย่างเดียวไม่เพียงพอ
ถาม: ฉันสามารถยอมรับ MTC ที่สแกนหรือส่งอีเมลได้หรือไม่
A: ใช่ MTC ที่สแกนหรือส่งอีเมล - รายการได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางในห่วงโซ่อุปทานสมัยใหม่ และมีสถานะทางกฎหมายเช่นเดียวกับต้นฉบับที่เป็นกระดาษ โดยมีเงื่อนไขว่าลายเซ็นเป็นของแท้และเอกสารไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลง อย่างไรก็ตาม สำหรับการใช้งานที่สำคัญที่สุด (นิวเคลียร์ การบินและอวกาศ) สัญญาบางสัญญาจำเป็นต้องใช้-หมึกต้นฉบับหรือลายเซ็นดิจิทัลที่เข้ารหัส PKI-
ถาม: ฉันควรทำอย่างไรหากค่าทางเคมีเกินข้อกำหนดเล็กน้อย
A: ค่าใดๆ ที่อยู่นอกขีดจำกัดข้อกำหนดจะถือว่าไม่-สอดคล้องกัน - ไม่มี 'ออกมาเล็กน้อย' ออก-รายงานความสอดคล้อง (NCR) กักกันวัสดุ และแจ้งให้ซัพพลายเออร์ทราบ คุณสามารถขอสัมปทาน (การยอมรับอย่างเป็นทางการของการเบี่ยงเบนที่ทราบ อนุมัติโดยหน่วยงานวิศวกรรมที่เกี่ยวข้อง) สำหรับการเบี่ยงเบนเล็กน้อย หากใบสมัครอนุญาต - แต่จะต้องได้รับการจัดทำเป็นเอกสารและอนุมัติ ไม่เคยยอมรับอย่างเงียบๆ
ถาม: ฉันจำเป็นต้องมี MTC สำหรับเหล็กสเตนเลสที่จะใช้สำหรับการตกแต่งที่ไม่ใช่-โครงสร้างหรือไม่
A: สำหรับการตกแต่งอย่างแท้จริง ที่ไม่ใช่-โครงสร้าง ไม่ใช่-ผลิตภัณฑ์-แบบสัมผัส - เช่น การหุ้มสถาปัตยกรรมที่มองเห็นได้จากระยะไกล - โดยทั่วไปใบรับรองประเภท 2.2 ก็เพียงพอแล้ว อย่างไรก็ตาม หากวัสดุจะสัมผัสกับอาหาร ยา น้ำ หรือสารเคมี หรือจะเชื่อมเข้ากับโครงสร้างหรือส่วนประกอบแบริ่งแรงดัน- ค่า 3.1 MTC ถือเป็นค่าขั้นต่ำที่ต้องระมัดระวัง
ถาม: PMI คืออะไร และควรใช้เมื่อใด
A: การระบุวัสดุเชิงบวก (PMI) ใช้รังสีเอกซ์-แบบพกพา (XRF) หรือออปติคอลอีมิชชันสเปกโตรเมตรี (OES) เพื่อวัดองค์ประกอบองค์ประกอบของวัสดุในไม่กี่วินาที บนพื้นผิวของผลิตภัณฑ์ที่ได้รับโดยตรง ใช้ PMI เมื่อใดก็ตามที่คุณได้รับโลหะผสมที่มีมูลค่าสูง- (ดูเพล็กซ์ ซูเปอร์ดูเพล็กซ์ โลหะผสมนิกเกิล) เมื่อใดก็ตามที่ใบรับรองดูไม่สอดคล้องกันหรือน่าสงสัย และในการสุ่มตัวอย่าง 10–20% ตามปกติในการส่งมอบวัสดุที่สำคัญ PMI ไม่สามารถแทนที่ MTC ได้ แต่ให้การตรวจสอบ-ข้ามเวลา-แบบเรียลไทม์ที่มีประสิทธิภาพ
บทสรุป
การอ่านใบรับรองการทดสอบโรงงานเป็นทักษะระดับมืออาชีพหลักสำหรับทุกคนที่ทำงานเกี่ยวกับวัสดุโลหะ - ตั้งแต่การจัดซื้อจัดจ้างและการตรวจสอบขาเข้า ไปจนถึงการออกแบบทางวิศวกรรมและการประกันคุณภาพ สิ่งที่ในตอนแรกอาจดูเหมือนเป็นหน้าตัวเลขและรหัสที่หนาแน่นจะเป็นไปตามโครงสร้างที่คาดเดาได้ ซึ่งเมื่อเข้าใจแล้ว จะสามารถอ่านและตรวจสอบได้ภายใน 10–15 นาที
กระบวนการแปด-ในคู่มือนี้ - ยืนยันประเภทใบรับรอง ตรวจสอบการอ้างอิงคำสั่งซื้อ จับคู่หมายเลขความร้อน ตรวจสอบเคมี ตรวจสอบคุณสมบัติทางกล ยืนยันการบำบัดความร้อน ตรวจสอบการทดสอบเพิ่มเติม ตรวจสอบลายเซ็น - ครอบคลุมทุกองค์ประกอบของการตรวจสอบ MTC ฉบับสมบูรณ์ นำไปใช้อย่างเป็นระบบ บันทึกผลลัพธ์ของคุณ และยื่นใบรับรองพร้อมบันทึกการตรวจสอบย้อนกลับตลอดอายุการใช้งานของอุปกรณ์
คุณภาพของวัสดุเริ่มต้นบนกระดาษก่อนที่จะเริ่มจากโลหะ MTC ที่ถูกต้องและผ่านการตรวจสอบอย่างถูกต้องคือการรับประกันขั้นพื้นฐานครั้งแรกของคุณว่าวัสดุที่มาถึงโรงงานของคุณนั้นเป็นไปตามที่ระบุไว้ทุกประการ จากแหล่งที่มาที่ตรวจสอบย้อนกลับได้ ผ่านการทดสอบตามมาตรฐานที่กำหนด - และพร้อมที่จะสร้างสิ่งที่จะคงอยู่ต่อไป
